HOT Tuyển tập các câu hỏi khó đỡ khi phỏng vấn của các Sếp !!! (có đáp án gợi ý)

1) Người bị mù và cụt 2 hay k cho vay được vì họ không thể ký vào HĐ tín dụng. Chỉ có thể ủy quyền cho người khác vay hộ.
2) Cái này chưa gặp bjo=)), theo mềnh thì cứ chiếu theo di chúc hoặc phân chia TS của tòa thôi. Chia cái sổ TK đó ra cho những người thụ hưởng theo di chúc, theo luật định.
3) Đọc luật nhé, mình ngại search:))
4) HĐ kinh tế (mình nhớ là luật kinh tế có quy định rõ thế nào là HĐDS, HĐKT)).
5) Kiểm tra:
- Trước: thẩm định các loại Hồ sơ sau: Pháp lý, Tài chính, Phương án vay vốn, TSĐB.
- Trong: Kiểm tra KH định kì, đột xuất thôi. Thêm nữa là chịu khó nhắc nợ KH (k nó quên ngay:))).
- Sau: Là thế nào nhỉ? Tất toán khoản vay, thanh lys HĐ tín dụng rồi thì còn ráng buộc j nữa mà kiểm tra:-?
6) Báo cáo quản trị (nhớ là "quản trị" chứ k phải "tài chính". BCQT là báo cáo nội bộ DN, đáng tin còn BCTC là báo cáo của DN trình lên cơ quan thuế, cái này nó toàn cho Lợi nhuận âm hoặc thấp để trốn thuế nên k được tin bố con nó:))). Mặc dù cả 2 cũng chả đáng tin lắm.
7) Chiết khấu thì phải, k chắc lắm:D
8) "HĐ thế chấp" chắc là thế chấp TSĐB? Có TSĐB đưa vào nhập kho của NH thì mới phát vay cho KH nhé (NH khôn lắm, ăn chắc mà:p), vì vậy HĐ thế chấp TS có trước nhé.
9) Cái này mềnh chịu=))
10) Cái này lên Gúc gồ ra hết mà: trái phiếu, cổ phiếu, CD (giấy chứng nhận tiền gửi hay nói cách khác là STK),...
P/s: bổ sung thêm 1 loại giấy tờ có giá nữa, đó là...vé số=))(có khi có giá trị hàng tỷ đồng chứ chẳng chơi>:)).
11) Biết mỗi 4 cái : Luật TCTD, luật Dân sư, luật đất đai, luật Doanh nghiệp.
Bác nào biết bảo em thêm với, còn em đoán mò thì rằng là mà Luật thứ 5 là ...Luật rừng:))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
1) Người bị mù và cụt 2 hay k cho vay được vì họ không thể ký vào HĐ tín dụng. Chỉ có thể ủy quyền cho người khác vay hộ.
2) Cái này chưa gặp bjo=)), theo mềnh thì cứ chiếu theo di chúc hoặc phân chia TS của tòa thôi. Chia cái sổ TK đó ra cho những người thụ hưởng theo di chúc, theo luật định.
5) Kiểm tra:
- Trước: thẩm định các loại Hồ sơ sau: Pháp lý, Tài chính, Phương án vay vốn, TSĐB.
- Trong: Kiểm tra KH định kì, đột xuất thôi. Thêm nữa là chịu khó nhắc nợ KH (k nó quên ngay:))).
- Sau: Là thế nào nhỉ? Tất toán khoản vay, thanh lys HĐ tín dụng rồi thì còn ráng buộc j nữa mà kiểm tra:-?
6) Báo cáo quản trị (nhớ là "quản trị" chứ k phải "tài chính". BCQT là báo cáo nội bộ DN, đáng tin còn BCTC là báo cáo của DN trình lên cơ quan thuế, cái này nó toàn cho Lợi nhuận âm hoặc thấp để trốn thuế nên k được tin bố con nó:))). Mặc dù cả 2 cũng chả đáng tin lắm.
8) "HĐ thế chấp" chắc là thế chấp TSĐB? Có TSĐB đưa vào nhập kho của NH thì mới phát vay cho KH nhé (NH khôn lắm, ăn chắc mà:p), vì vậy HĐ thế chấp TS có trước nhé.
9) Cái này mềnh chịu=))
10) Cái này lên Gúc gồ ra hết mà: trái phiếu, cổ phiếu, CD (giấy chứng nhận tiền gửi hay nói cách khác là STK),...
P/s: bổ sung thêm 1 loại giấy tờ có giá nữa, đó là...vé số=))(có khi có giá trị hàng tỷ đồng chứ chẳng chơi>:)).
Bác nào biết bảo em thêm với, còn em đoán mò thì rằng là mà Luật thứ 5 là ...Luật rừng:))
Em xin có vài ý để đóng góp, quan điểm cá nhân em nên có thể sai nha sư huynh.
1. Người mù không thể vay được vì không thể đọc được các loại hợp đồng, giấy tờ liên quan đến việc vay vốn (nên không thể ký), mặc dù có thể nhờ người khác đọc nhưng không thể đảm bảo tính đầy đủ và chính xác.
5. Kiểm tra sau cho vay tức là sau khi giải ngân mình kiểm tra việc sử dụng vốn của khách hàng chứ không phải là tất toán.
6. Theo em, nếu chỉ có 1 phút thì nhìn vào BCTC của khách hàng cũng không phải là cách hay. Em nghĩ nên nhìn vào hàng tồn kho và quy trình sản xuất của DN.
8. Em nghĩ là HĐTD vì trong HĐTC có ghi căn cứ là HĐTD số ......., vậy cái làm căn cứ sẽ có trước.
Có gì sai sót góp ý nhẹ nhàng em nha.Hi

Để trả lời các câu hỏi này theo mình bạn nên hiểu bản chất và từ đó có cách để tìm câu trả lời hơn là việc ăn sẵn, sau này Sếp hỏi thêm liệu bạn có trả lời được không nữa :)

Em xin có vài ý để đóng góp, quan điểm cá nhân em nên có thể sai nha sư huynh.
1. Người mù không thể vay được vì không thể đọc được các loại hợp đồng, giấy tờ liên quan đến việc vay vốn (nên không thể ký), mặc dù có thể nhờ người khác đọc nhưng không thể đảm bảo tính đầy đủ và chính xác.
5. Kiểm tra sau cho vay tức là sau khi giải ngân mình kiểm tra việc sử dụng vốn của khách hàng chứ không phải là tất toán.
6. Theo em, nếu chỉ có 1 phút thì nhìn vào BCTC của khách hàng cũng không phải là cách hay. Em nghĩ nên nhìn vào hàng tồn kho và quy trình sản xuất của DN.
8. Em nghĩ là HĐTD vì trong HĐTC có ghi căn cứ là HĐTD số ......., vậy cái làm căn cứ sẽ có trước.
Có gì sai sót góp ý nhẹ nhàng em nha.Hi
Câu 1: cả 2 trường hợp đều k đc vay nhé:)
Câu 5: Bạn nghĩ sao về "Kiểm tra trong vay"?
Câu 6: quy mô DN lớn thì bạn nghĩ 1' có đủ để đánh giá khi mà HTK có số lượng lớn, kể cả khi DN nhỏ cũng vậy( nói là 1' là để chỉ trong 1 thời gian ngắn chứ đừng hiểu máy móc là đúng 1'). Ngoài ra, trong 1 thời gian ngắn liệu bạn có thể chạy qua công ty rồi xem kho hàng của họ đc k?:).
Câu 8: cái này là thực tế mình đi làm nên yên tâm đó là quy trình của NH bạn nhé:)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Câu 6: quy mô DN lớn thì bạn nghĩ 1' có đủ để đánh giá khi mà HTK có số lượng lớn, kể cả khi DN nhỏ cũng vậy( nói là 1' là để chỉ trong 1 thowfi gian ngắn chứ đừng hiểu máy móc là đúng 1').
Câu 8: cái này là thực tế mình đi làm nên yên tâm đó là quy trình của NH bạn nhé:)
Hi. Cảm ơn anh đã phản hồi. Em mới đi làm được 1 thời gian nên còn non tay nghề lắm.
1. Cái này ý em cũng là cả 2 đó anh. Mà em muốn nói thêm về phần người mù thôi.
5. Kiểm tra trong cho vay là kiểm tra tính đầy đủ, hợp lệ hợp pháp của hồ sơ. Ngân hàng anh chắc có cái "Biên bản kiểm tra sau cho vay kiêm tờ trình phân loại nợ định tính" nhỉ?
6. Tất nhiên 1 phút sẽ không làm được gì cả dù có cầm cái gì đi chăng nữa. Có thể ý của người sếp tức là những ấn tượng đầu tiên về DN, sau đó mới tính đến các yếu tố khác.
8. Em có 1 câu hỏi thôi. Nếu HĐTC ký trước thì tài sản đó thế chấp để đảm bảo cho nghĩa vụ gì?
Trân trọng

Câu 6: quy mô DN lớn thì bạn nghĩ 1' có đủ để đánh giá khi mà HTK có số lượng lớn, kể cả khi DN nhỏ cũng vậy( nói là 1' là để chỉ trong 1 thowfi gian ngắn chứ đừng hiểu máy móc là đúng 1').

Ở câu 1, anh chỉ xin bàn thêm,

Tại điều 7, khoản 1, Quy chế cho vay của các TCTD đối với khách hàng của ngân hàng NN có ghi: "Cá nhân và chủ doanh nghiệp tư nhân phải có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự". Nên anh không hiểu là người mù bị đưa vào mục "hạn chế năng lực pháp luật và hạn chế năng lực hành vi dân sự" hả?? (tính gọi hỏi ông anh Luật sư cho chắc, mà thôi, bàn trên đây cho nó vui).

Ở câu 2, khi người gửi tiền tại ngân hàng chết, mình sẽ kiểm tra lại người đó có ủy quyền cho 1 người khác được quyền rút vốn không?

Nếu không thì phải căn cứ vào giấy chứng tử, quyết định tòa án về hàng thừa kế thứ nhất, rồi 2, 3 . . .

Nếu như người đó có di chúc, thì chuyện đó rất dễ cho ngân hàng.

Ở câu 1, anh chỉ xin bàn thêm,

Tại điều 7, khoản 1, Quy chế cho vay của các TCTD đối với khách hàng của ngân hàng NN có ghi: "Cá nhân và chủ doanh nghiệp tư nhân phải có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự". Nên anh không hiểu là người mù bị đưa vào mục "hạn chế năng lực pháp luật và hạn chế năng lực hành vi dân sự" hả?? (tính gọi hỏi ông anh Luật sư cho chắc, mà thôi, bàn trên đây cho nó vui).
Em cũng chỉ nhận xét dựa trên tình huống thôi vì em cũng chưa gặp TH này bjo:D
Em nghĩ người mù thì k thể kí (thật ra là kí đc nhưng mà mỗi lần kí nó lại ra 1 loại chữ khác nhau thì có mà...:))) nên k thể cho vay đc. Thêm nữa họ k thể đọc đc các văn bản, hợp đồng nên sao có thể cho vay đc ạ:D

5) Kiểm tra:
9) Cái này mềnh chịu=))

Em lại bị xoắn rồi :

Câu 5 : Trong hồ sơ giải ngân có báo cáo kiểm tra sau cho vay và phân loại nợ định tính ( không quá 1 tháng kể từ giải ngân và khoảng 3 tháng một lần cho các đợt kiểm tra sau). Em nghĩ kiểm tra KH định kì là sau cho vay phải hông ta ? Nếu vậy trong cho vay là cái gì nhở ?
Câu 8: Như em đã nói lục hồ sơ thì thấy hai HĐ này kí cùng ngày, vậy là mình so đo cả trong ngày đó thằng nào kí trước, thằng nào kí sau hả anh ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,472
Thành viên mới nhất
Priceva
Back
Bên trên