[ Help me, pls] Làm cách nào để ngừng thanh toán ???

ngocvu

Thành viên
Chào cả nhà, em có một thắc mắc rất mong cả nhà giúp em với ạ:
- Người thụ hưởng xuất trình bộ chứng từ phù hợp cho NH phát hành trong khi đó người yêu cầu lại có chứng từ về việc giao thiếu hàng. Như vậy, người yêu cầu cần phải làm gì để ngân hàng phát hành ngừng thanh toán cho người thụ hưởng??

Vì em học TCDN nên không rành về TTQT lắm. Rất mong mọi người giúp đỡ em với ạ.

Thanks!

Chào cả nhà, em có một thắc mắc rất mong cả nhà giúp em với ạ:
- Người thụ hưởng xuất trình bộ chứng từ phù hợp cho NH phát hành trong khi đó người yêu cầu lại có chứng từ về việc giao thiếu hàng. Như vậy, người yêu cầu cần phải làm gì để ngân hàng phát hành ngừng thanh toán cho người thụ hưởng??

Vì em học TCDN nên không rành về TTQT lắm. Rất mong mọi người giúp đỡ em với ạ.

Thanks!

Mình thấy có hai trường hợp có thể xảy ra với tình huống của bạn như sau:

TH1: 1/3 số vận đơn đã được gửi trước cho nhà nhập khẩu, thì họ mới nhận được hàng và kiểm tra phát hiện thấy thiếu hàng.

Như vậỵ, xét trên gốc độ NHPH, nếu bộ chứng từ xuất trình phù hợp thì bắt buộc phải thanh toán (phù hợp với thông lệ quốc tế).

TH2: nếu mình nhớ không nhầm, thì trước đây VN có thông tư 79/2009/TT-BTC (đã được thay thế bằng Thông tư số 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010), cho phép người nhập khẩu được xem trước hàng, sau đó mới quyết định đồng ý cho NHPH thanh toán hay từ chối thanh toán, nhưng điều này đi ngược lại với thông lệ quốc tế về thực hành thanh toán tín dụng chứng từ, các ngân hàng làm việc chỉ dựa trên bộ chứng từ, UCP và ISBP, nếu đã nhận được hàng thì coi như chấp nhận thanh toán).

Do đó nếu bạn muốn NHPH không thanh toán cho nhà xuất khẩu, thì bạn có thể kiện lên toà án tại Việt Nam, chỉ có Lệnh tạm ngừng thanh toán của toà án mới có hiệu lực bắt buộc NHPH không thanh toán. Còn nếu không có, thì các ngân hàng sẽ bắt buộc phải thanh toán để đảm bảo uy tín với phía nước ngoài, cho dù nhà nhập khẩu có muốn hay không.

Ngân hàn thanh toán dự trên cơ sở kiểm tra sự phù hợp của chứng từ. Theo UCP 600, mỗi ngân hàng có thời gian 5 ngày làm việc để kiểm tra bộ chứng từ. Trên lý thuyết cty bạn hoàn toàn có thể khởi kiện ra tòa án tại Việt Nam. Tuy nhiên, quy trình tố tụng dân sự ở Việt Nam thì rất khó để tòa án kịp ra lệnh hoãn thanh toán LC. Theo kinh nghiệm của mình ở Việt Nam chưa có tiền lệ này

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,386
Thành viên mới nhất
caipiaovn1666
Back
Bên trên