Giúp mình bài tập Hạn mức tín dụng này với các bạn

smjle

Thành viên tích cực
[FONT=&quot] Công ty XNK nông sản Bắc Việt lập hồ sơ vay vốn 5,5 tỷ VND, thời hạn trả nợ 5 tháng. Chi phí phát sinh:
+ Thu mua 1100 tấn NVL
+ Giá mua 6,5 triệu/tấn
+ Chi phí vận chuyển 70.000vnd/tấn
+ Chi phí chế biến, gia công, bán hàng : 500.000vnd/tấn
+ VCSH tham gia =30% nhu cầu sử dụng vốn.
+ Thời gian luân chuyển vốn là 3 tháng
+ Thời gian thu hồi vốn là 4 tháng
+ Giá trị tài sản thế chấp là 7,5 tỷ
Y/c:
Theo anh chị có nên chấp nhận mức cho vay và thời hạn vay trên không? Nêu rõ lý do tại sao?
Biết:
+ Mọi thủ tục pháp lý đủ tiêu chuẩn, ngân hàng đủ khả năng cho vay
+ Hạn mức cho vay bằng 70% giá trị tài sản đảm bảo.

[/FONT]

mình thấy kết luận như thế này thì đúng rùi:
Tài sản đảm bảo có 5,25 tỷ xin vay 5,5 tỷ => ko cho vay
Thời gian thu hồi vốn 4 tháng mà xin vay 5 tháng => ko cho vay

còn về cách tính hạn mức tín dụng thì mình thấy chưa chắc chắn lắm: vì 7777 trđ là tổng chi phí của 1 chu kỳ thôi:
theo mình nghĩ HMTD = tổng chi phí - VCSH tham gia = 7777 - (7777*30%) = 5443.9

HMTD cho vay = min(5250,5443.9) = 5250 trđồng

Đề thi Liên Việt chứ rề?

HMTD = Nhu cầu VLD - VTC

Nhu cầu VLD = tổng chi phí/ vòng quay vốn lưu động

Vòng quay vốn lưu động = 360/ thời gian luân chuyển vốn = 360 / 90 = 4 vòng

Tổng chi phí = 1100 x (6,5 + 0,07 + 0,5 )= 7,777 triệu

=> nhu cầu VLD = 7777/4 = 1944,25 trd
VCSH = 1944,25 x 30% = 583,275

=>HMTD = 1944,25 - 583,275 = 1360,975 tr

tài sản đảm bảo = 7,5 tỷ x 70 % = 5,25 tỷ

Tài sản đảm bảo có 5,25 tỷ xin vay 5,5 tỷ => ko cho vay
HMTD có 1 tỷ 360 tr xin vay 5,5 tỷ => ko cho vay
Thời gian thu hồi vốn 4 tháng mà xin vay 5 tháng => ko cho vay

Chung kết bạn bắt cửa nào thì bắt đi :))
Cảm ơn bạn nhé :). T đồng ý với cách giải của bạn nhưng còn 1 chỗ t làm khác cơ. VCSH= 7777* 0.3 ý. Mọi ng xem tnao cùng thảo luận nhé!

Nếu chỉ đơn giản căn cứ vào TSDB thì nó cho số liệu kinh doanh với số liệu để tính vòng quay vốn để làm gì? đúng ko nào? Chả nhẽ đề bài thi đầu vào 1 ngân hàng nó lại cho thừa số liệu để đánh lừa thí sinh. 1 cái nữa, câu hỏi trắc nghiệm thi ngân hàng? cái nào ko thực sự quan trọng trong quá trình xét cấp vốn, đáp án chính xác nhất là TSDB :)).

Kinh nghiệm xương máu của mình thi Liên Việt rồi, nó ra y hệt bài này, ko sai 1 dấu phẩy, và mình ăn chắc điểm bài này luôn, 25 điểm đấy, tin hay ko thì tùy mọi người và chủ toppic nhá.
Dạng bài này mình vẫn nghĩ là , giải kiểu phương thức cho vay từng lần chứ k phải theo HMTD, cho vay 5.25 tỷ thời gian cho vay 4 tháng.
Còn bạn nói "Chả nhẽ đề bài thi đầu vào 1 ngân hàng nó lại cho thừa số liệu để đánh lừa thí sinh" mình k đồng ý vì như cái đề này của BIDV cho thừa cả đống số liệu năm 2008 để làm thông tin gây nhiễu :
Một doanh nghiệp lập kế hoạch kinh doanh 2009 và đề nghị BIDV cấp hạn mức tín dụng ngắn hạn như sau:
Giá trị sản lượng 178 tỷ đồng
Doanh thu 160 tỷ đồng
Vòng quay vốn lưu động năm 2009 bằng 2008
Vốn tự có và coi như tự có là 5% doanh thu
Khấu hao cơ bản 5% doanh thu
Thuế các loại 3% doanh thu
Chi phí quản trị điều hành 2% doanh thu
Lợi nhuận 2% doanh thu

Doanh nghiệp được ngân hàng ứng trước tiền thanh toán bình quân là 10tỷ đồng và phải trả nhà cung cấp nguyên vật liệu được duy trì ổn định là khoảng 6tỷ đồng. Ngoài ra doanh nghiệp đang được ngân hàng công thương cấp hạn mức tín dụng năm 2009 là 10tỷ đồng.

Hãy tính toán hạn mức tín dụng ngắn hạn BIDV sẽ cấp cho doanh nghiệp năm 2009, biết rằng tình hình sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp năm 2008 như sau:

Sản lượng thực hiện 162 tỷ đồng
Doanh thu thuần 150 tỷ đồng
Thuế các loại 4,2 tỷ đồng
Lợi nhuận 3 tỷ đồng
Tài sản lưu động bình quận 2008 50 tỷ đồng
>>> đấy là theo quan điểm của mình, còn bạn nói đấy là kinh nghiệm xương máu ăn chắc 25đ bài này thì mình k ý kiến gì nữa;))

Mình cũng cùng ý kiến với bạn .
Vì đề bài là VCSH tham gia= 30% nhu cầu sử dụng vốn>>tùy vào nhu cầu vốn sẽ ra kết quả VCSH khác nhau
bạn giải theo cho vay từng lần như cách của thienchau_blue mới ra là VCSH=7777*0.3, còn nếu bạn giải theo HMTD của tuanhung1202 thì VCSH của bạn sẽ ra kết quả như bạn ý chứ k thể ghép nủa nọ nửa kia được :-"

mình cũng rất thắc mắc trong bài giải của bạn tuanhung1202 cái chỗ vốn CSH đó, đề cho là VCSH tham gia vào phương án là 30% chứ có nói tham gia vào VLĐ đâu mà bạn lại tính thế nhỉ :s

Với cả, các bạn cho mình hỏi, đề mà cho thời gian luân chuyển hàng hóa bình quân thì có giống thời gian luân chuyển vốn trong bài này ko nhỉ?

Mà, cái bài này, mình vẫn nghĩ là cho vay từng lần thôi, hic

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back