Giúp mình bài NPV này với

sacsackoko

Thành viên tích cực
Công ty A đầu tư dự án sản xuất chế biến thủy sản với tổng vốn đầu tư là 30,6 tỷ đồng. Sau khi xem xét tất cả các yếu tố có liên quan, công ty ước tính dòng tiền ròng thu được là 4,5 tỷ đồng vào năm thứ nhất, 5,4 tỷ đồng vào năm thứ 2; 6,3 tỷ vào năm thứ 3; 5,76 tỷ cho những năm tiếp theo. vòng đời của dự án là 10 năm. Vốn vay bằng 60% tổng mức đầu tư và lãi suất cho vay là 10,5%/năm. biết chi phí cơ hội của vốn tự có là 13,2%/năm. thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 25%.
Là nhân viên tín dụng bạn có cho vay không?
Các bạn xem hộ mình bài này với, còn đây là bài làm của mình.

http://no8.upanh.com/b2.s30.d1/71de4d0aa68f0e00a708bf230d934072_47436418.npv.jpg

Mình có 1 chút thắc mắc thế này:
- Khi xác định cho vay thì mình tính NPV theo quan điểm tổng đầu tư hay chủ đầu tư
- chi phí cơ hội của VTC ở đây có phải là ls ck hay ko?
- Bài không nói đến khấu hao thì mình có phải tính ko?
Cảm ơn các bạn nhiều
Lơ ngơ tí mà đã bị ăn gạch :(( :((
Đây cũng là đề thi BIDV chỉ là mình ko biết của chi nhánh nào và ngày nào thui. Hu2

WACC = wdkd (1 – t) + wp kp + ws ks
Chú thích:
Chi phí vốn bình quân theo tỷ trọng được tính giá trị thị trường
wd, wp và ws là tỷ trọng theo thị giá.
wd = tỷ trọng của nợ trong tổng nguồn tài trợ dài hạn
wp = tỷ trọng của vốn cổ phần ưu đãi trong tổng nguồn tài trợ dài hạn
ws = tỷ trọng của chủ trong tổng nguồn tài trợ dài hạn
t : thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp
kd, kp và ks lần lượt là chi phí nợ, chi phí vốn cổ phần ưu đãi và chi phí cơ hội của vốn chủ

Bạn ơi đơn giản lắm
thế này nhé
NH thẩm định nên 100% theo quan điểm tổng đầu tư, tỷ lệ chiết khấu là wacc = 0.6x10.5%(1-0.25) + 0.4x13.2% = 10.005&
dòng tiền các năm cho là dòng tiền ròng rồi nên nó chính là các CFt ở các năm, chiết khấu về bt thôi bạn
được npv = 34.35 nha, vẫn chấp nhận dự án ( có ai cbi thi bidv với vietinbank thì add nick mình cũng trao đổi: lenhan1109)

Bạn ơi đơn giản lắm
thế này nhé
NH thẩm định nên 100% theo quan điểm tổng đầu tư, tỷ lệ chiết khấu là wacc = 0.6x10.5%(1-0.25) + 0.4x13.2% = 10.005&
dòng tiền các năm cho là dòng tiền ròng rồi nên nó chính là các CFt ở các năm, chiết khấu về bt thôi bạn
được npv = 34.35 nha, vẫn chấp nhận dự án ( có ai cbi thi bidv với vietinbank thì add nick mình cũng trao đổi: lenhan1109)
Tớ hoàn toàn nhất trí với quan điểm của bạn -> NPV = 34.35
NCF(TIP sau thuế)= LNST+KHao+giá trị còn lại TSCĐ+ lãi vay*(1-25%)- đầu từ vào TSCĐ&TSLĐ

Tớ hoàn toàn nhất trí với quan điểm của bạn -> NPV = 34.35
NCF(TIP sau thuế)= LNST+KHao+giá trị còn lại TSCĐ+ lãi vay*(1-25%)- đầu từ vào TSCĐ&TSLĐ

Không đồng ý đâu! keke!
Theo cách tính gián tiếp dựa trên lưu chuyển tiền tệ đúng theo bạn nhé nhưng mình thấy rằng lãi vay*(1-25%) là sao hả bạn?
Trong dòng tiền ròng của CFO thì chi phí lãi vay được cộng vào nhưng bạn chưa tính lúc CFF ( hoạt động tài chính)trừ đi chi phí lãi vay ah? Trong CFF cộng Vốn vay được và trừ trả vốn gốc+ lãi vay
Cho nên NCF cuối cùng y' ( NCF tổng) sẽ không có lãi vay đâu

NPV = 34.35 tính đúng từ năm 1 đến năm 10 về năm 0 mà không tính dòng tiền năm 0
Dòng tiền năm 0 bao gồm dòng tiền ra -30,6 nhưng dòng tiền vào lại chính là Vốn nay ngân hàng chiếm 60%
=>> dòng tiền ròng năm 0 là -12,24
=)) thế thì NPV= 34,35-12,24=22,11 chứ
Đúng không nhể!
=))

Trong các nguyên tắc xác định dòng tiền sẽ có chi phí cơ hội. Lúc này lãi suất chiết khấu bình quân sẽ là : 11.58 %
Còn dòng tiền người ta cho trong đề bài chính là dòng tiền trước thuế (EBT). Không tính khấu hao, lãi vay...
Dòng tiền ròng : EBT (1-0.25)
Có dòng tiền ròng các năm chi việc tính NPV theo chiết khấu bình quân.

Trong các nguyên tắc xác định dòng tiền sẽ có chi phí cơ hội. Lúc này lãi suất chiết khấu bình quân sẽ là : 11.58 %
Còn dòng tiền người ta cho trong đề bài chính là dòng tiền trước thuế (EBT). Không tính khấu hao, lãi vay...
Dòng tiền ròng : EBT (1-0.25)
Có dòng tiền ròng các năm chi việc tính NPV theo chiết khấu bình quân.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên