Giảm lương

Lương

Lương - Giáo Sư Xoay:

Theo lẽ thường, bố mẹ nào cũng muốn tự hào về con cái, nên khi chúng ta đi làm, kiểu gì bố mẹ cũng hỏi lương lậu thế nào, nếu con cái lương cao thì bố mẹ cũng yên tâm, lại thêm chút tự hào, thi thoảng có cái khoe bạn bè. Nhiều anh em lương chưa cao cũng phải “khai gian” lên cao một chút làm vui lòng bố mẹ… Nghĩ cũng khổ.

Mẹ mình hồi xưa cũng hay hỏi lương mình bao nhiêu, làm FPT cơ mà, chắc lương cao lắm hả? Mình chỉ cười trừ, không nói lương bao nhiêu, chỉ nói: “Mẹ cứ thấy con có tiền tiêu, khỏe mạnh và vui vẻ thì tức là lương con rất cao rồi. Cái gì cũng có giá của nó cả mẹ ạ, đôi khi cầm một cục tiền to tướng mà chẳng mua nổi một nụ cười đâu ạ”. Từ đó mẹ không hỏi nữa, cứ thấy mình có tiền tiêu, khỏe mạnh và vui vẻ là yên tâm lương cao rồi.

Lương thực ra đâu chỉ có là tiền mà anh em ta nên hiểu rộng ra là Lương = Tiền + Cơ hội tương lai + Môi trường làm việc. Nhiều khi làm việc tiền nhiều mà chẳng có tương lai hoặc vắt kiệt cả cuộc sống ra mà làm, rồi kèn cựa, ganh tị thì đó chắc gì đã phải là lương cao. Đôi khi chọn việc mà tiền có vẻ ít hơn chúng bạn một chút, nhưng làm lâu dài, nhiều cơ hội thăng tiến, môi trường công tác ổn, anh em vui vẻ thì có khi đấy mới là lương cao.

Vấn đề là cứ phải bình tĩnh chọn lựa anh em nhỉ… ??

(internet)

Re: Lương

Khi chúng ta còn trẻ thì chúng ta cần lương, khi chúng ta không cần lương nữa thì chúng ta cũng không còn trẻ.

Lương không cao làm sao chi trả được cho các khoản sinh hoạt phí???... Không cần cứ phải ba mẹ so sánh mới thấy tủi thân về lương bổng, chỉ cần so mình với 1 vài đứa bạn có chênh lệch lương cũng buồn rồi. Cơ mà cũng chẳng sao, điều đó cũng làm mình có động lực hơn nữa thôi
Vấn đề là cứ phải bình tĩnh chọn lựa anh em nhỉ… ??
Cứ cố gắng thôi, ai đi làm mà không được tăng lương chứ, vấn đề chỉ là thời gian (tất nhiên cũng cần rất nhiều từ sự nỗ lực của bản thân nữa):>

Mình thích câu " vấn đề chỉ là thời gian " của ốc tiêu. Nhưng thời gian lâu hay chóng là ở họ chứ đâu phải ở mình. Mình mà cứ chờ cái thời gian đó chắc đến già. Hiz Hiz

Bác Tieudaosi nói cũng ko sai, ý của bác là cần để ý thêm các yếu tố ngoài lương chứ đừng nhìn mức lương cao mà đã sung sướng. Các cụ có câu, "Ăn cơm với giò thì lo ngay ngáy, Ăn cơm với cáy thì gáy o o".

Bác Tieudaosi nói cũng ko sai, ý của bác là cần để ý thêm các yếu tố ngoài lương chứ đừng nhìn mức lương cao mà đã sung sướng. Các cụ có câu, "Ăn cơm với giò thì lo ngay ngáy, Ăn cơm với cáy thì gáy o o".

Đúng rùi đó bác!...thà thấp 1 tí mà thoải mái, có tương lai...

Cho em hỏi thêm ăn cơm với cáy là gì zậy bác, em ở trong Nam không hiểu đó là món gì ^^

Đúng rùi đó bác!...thà thấp 1 tí mà thoải mái, có tương lai...

Cho em hỏi thêm ăn cơm với cáy là gì zậy bác, em ở trong Nam không hiểu đó là món gì ^^

Bác lại hỏi em hơi khó, nói thật là em cũng chưa biết món đó là món gì. Em đoán chắc là món mắm cáy thôi ạ.

thay vì chỉ nghĩ về lương và than thở về lương,chúng ta nên nghĩ cách kết hợp với nhau để kinh doanh và có thêm thu nhập, mở rộng mối quan hệ, mở rộng tầm nhìn, thu thập kiến thức, tích lũy kinh nghiệm

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,468
Thành viên mới nhất
go88wiki
Back
Bên trên