Giải quyết tình huống

hdx_it

Thành viên
Bạn nào giúp mình với
Ngân Hàng A cho Ông B vay tiêu dùng số tiền 5 tỷ, ls vay 18%/năm, yêu cầu trả trong 10 năm, 6 tháng trả 1 lần, cuối kỳ, số tiền ngân hàng A phải thu nợ cuối mỗi năm là:
Trả cả lãi và gốc 6 tháng/lần hay chỉ lãi không ? và tính số tiền thu là lãi + gốc mỗi năm ? nếu thế mỗi năm tiền thu là khác nhau, đúng không ?
Xin chân thành cảm ơn

Em thì năm 4 chưa ra trường kinh nghiệm ko có, em chỉ có đôi lời góp ý và nếu sai em sẻ có kinh nghiệm và mong anh không khiển trách hay chê bai nhé :(. Thực ra không biết lãi suất của anh tính theo số dư giảm dần hay là đường thẳng. và 6 tháng 1 lần thì em nghĩ là bao gồm Lãi và gốc... thực ra câu hỏi chung chung quá khó mà nói... hy vọng có commen sau chính xác hơn

Bạn nào giúp mình với
Ngân Hàng A cho Ông B vay tiêu dùng số tiền 5 tỷ, ls vay 18%/năm, yêu cầu trả trong 10 năm, 6 tháng trả 1 lần, cuối kỳ, số tiền ngân hàng A phải thu nợ cuối mỗi năm là:
Trả cả lãi và gốc 6 tháng/lần hay chỉ lãi không ? và tính số tiền thu là lãi + gốc mỗi năm ? nếu thế mỗi năm tiền thu là khác nhau, đúng không ?
Xin chân thành cảm ơn
Mình căn cứ vào những dữ liệu sau của bạn theo ý hiểu của mình nha, vì mình đang làm bank nên mình thấy nó khá đơn giản và thực tế
1. Vay 5 tỷ, trả trong 10 năm, 6 tháng trả 1 lần vào cuối kỳ => trả trong 20 kỳ, sau ngày giải ngân 6 tháng thu kỳ đầu tiên là 250tr tiền gốc và lãi bằng 5 tỷ*9%, số phải trả bằng 250+450tr= 700tr, tương tự sau 6 tháng trả kỳ 2 là 250 gốc + dư nợ gốc*9&.

cứ thế tính bạn nhé !

Đề bài chưa nói rõ là tính theo dư nợ thực tế hay dư nợ ban đầu. Thường thì ls dư nợ thực tế cao hơn dư nợ ban đầu. Câu hỏi bạn đưa ra chưa có cơ sở để tính lãi vay. Nhưng thông thường,sản phẩm trả góp như thế là tính theo dư nợ ban đầu.

theo như mình làm thì trả lãi hàng tháng vốn gốc chia đều 6 tháng trả lần lần, dạng trả giảm vốn gốc ấy. lãi tính theo dư nợ ban đầu.

thank chi longvd, thấy chị làm đơn giản quá trời. vậy mà khi học tính toán phức tạp không hà

Mình mới làm tín dụng, mình xin có ý kiến thế này: đề bài ở đay là khách hàng vay trả góp
+ có thể thính tiền gốc phải trả mỗi kỳ 5000/20=250 triệu, tiền lãi tính theo dư nợ thực tế mỗi kỳ (cách tính này linh hoạt hơn vì lãi suất có thể thay đổi theo từng thời kỳ chứ không nhất thiêt phải = 18 %)
+ cả tiền lãi và gốc trả 1 kỳ = (5000+5000*0.18)/20
+Tính theo lãi kép : số tiền phải trả mỗi kỳ PMT= [V*i*(1+i)^n]/[(1+i)^n -1] (V: là vốn gốc, i là ls theo kỳ là 6 tháng, n là số kỳ)

nếu vớ phải bài này khi đi thì thì bạn nên chia tình huống ra là hay nhất

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,448
Thành viên mới nhất
thienhabetonl
Back