Đề thi VietinBank - Xác định hạn mức Tín dụng & giải quyết tình huống cho vay?

havietdung

Thành viên
DN X xuất trình hồ sơ vay NHCT để thực hiện mua hàng xuất khẩu có số liệu như sau:
- Chi phí thanh toán cho người cung cấp theo HD là 1,2 tỷ VND, trong đó thanh toán 70% phần nợ còn lại đc trả sau khi đã tiêu thụ xong toàn bộ hàng hóa
- Chi phí tiêu thụ đi kèm: 100 tr VND
- Vốn của DN tham gia vào P.án: 200 tr VND
- TSDB đc định giá: 2,1 tỷ VND (cho vay tối đa 50%)
Yêu cầu:
1/ Xd hạn mức vay của DN nếu các dk vay và nguồn vốn của NH thỏa mãn
2/ Cho biết xử lý của NH trong các trường hợp sau:
a/ Trong lần xét khoản vay sau 2 tháng, Nh nhận thấy DN có biểu hiện giảm sút về tài chính, nguồn thu nợ từ bán hàng ko rõ ràng, TSDB sụt giảm 20% so với ban đầu
b/ Trong thời gian cho vay, DN thực hiện đúng cam kết, ko có dấu hiệu xấu nhưng khi khoản vay đáo hạn thì DN ko trả đc nợ nên NH đã áp dụng 1 số biện pháp khai thác nhưng ko thành công. Mặt khác, đo thị trường biến động mạnh nên giá trị TSDB chỉ còn khoảng 70% số nợ gốc.
P/s: rất mong nhận đc sự quan tâm của mọi người ^_^

1, xác định hmtd: 1200*70 - 200 = 640 tr (<50% giá trị tsdb) => phù hợp
2a, Đề nghị kh hợp tác cung cấp rõ thông tin và đề nghị kh bổ sung thêm tsdb theo tỷ lệ ban đầu quy định trong hợp đồng tín dụng, nếu kh ko hợp tác sẽ tiến hành thu nợ.
2b, Tiến hành thu nợ khoản vay. Nếu kh ko trả nợ thanh lý ts theo giá tại thời điểm hiện tại

Các bác cho em hỏi những dạng bài tập này có trong tài liệu, giáo trình nào để em nghiên cứu ạ?
Mod ơi xóa bài quảng cáo ko đúng mục với....

1, xác định hmtd: 1200*70 - 200 = 640 tr (<50% giá trị tsdb) => phù hợp
2a, Đề nghị kh hợp tác cung cấp rõ thông tin và đề nghị kh bổ sung thêm tsdb theo tỷ lệ ban đầu quy định trong hợp đồng tín dụng, nếu kh ko hợp tác sẽ tiến hành thu nợ.
2b, Tiến hành thu nợ khoản vay. Nếu kh ko trả nợ thanh lý ts theo giá tại thời điểm hiện tại
Bạn ơi, câu 1 không tính chi phí tiêu thụ hả bạn?
Còn câu 2a giá trị tsdb mới = 2.1*0.8*0.5 = 840 trđ vẫn lớn hơn giá trị nợ gốc mà bạn. Sao fải bổ sung thêm tsđb?

Các bác cho em hỏi những dạng bài tập này có trong tài liệu, giáo trình nào để em nghiên cứu ạ?
Mod ơi xóa bài quảng cáo ko đúng mục với....

Bạn có thể tham khảo sách "Câu hỏi và bài tập Tín dụng và Dịch vụ Ngân hàng" - NXB Thống Kê. Sách có thể mua tại hàng photo trong ngõ ở trường HVNH. Hỏi thăm nếu k biết đường nhé :D. Nên mua tài liệu giải về xem. (K dám chắc 100% giải đúng hết nha) Nếu có thể mượn slide môn tín dụng mấy bạn học HVNH về xem.

Giới hạn: HMTD<2100*0.5=1050 (tr)
HMTD:
1200*0.7 - 100-200= 540 (tr)< 1050=> duyệt khoản vay.
a)NH tìm hiểu TSBD:
-Sụt giảm về tài chính có phải là biểu hiện tạm thời k?
-nguồn thu nợ từ bán hàng ko rõ ràng=> có dấu hiệu chiếm dụng vốn
KL: NH tư vấn để cung KH giai quyết vấn đề (nếu là KH truyền thống cua NH)hoặc giảm hạn mức, thu hồi vốn trước hạn.
Không cần bổ sung TSBD vi giá trị TSBD vẫn còn 2100*0.8*0.5= 840tr>HMTD
b)Nếu tình trạng cua KH là li do Bất khả kháng,KH vẫn muốn trả nợ thì NH hỗ trợ như gia hạn nợ, cơ cấu lại nơ..
Nếu KH k có ý chí tra nợ thi phải thanh lý TSBD thui!nhớ nhờ 1 cty chuyên xử lý TSBD để được tu vấn về mặt Pháp luật nhé!
Góp y vài dòng mọi người góp ý nhe!

đề vetinbank này giải sao nhỉ ^^

1. Doanh nghiệp X có nhu cầu vay NH : 2000 triệu đồng để mua thiết bị đầu tư, thời gian thi công, lắp đặt và chạy thử là 7 tháng, đầu tháng 1 năm N+1 đi vào hoạt động ổn định. Trong thời gian hoạt động của dự án là 5 năm, thu nhập và chi phí dự tính hàng năm của doanh nghiệp là :

Năm N+1 N+2 N+3 N+4 N+5
Doanh thu 3000 3500 4100 4500 4200
Tổng chi phí 3100 3200 3400 3700 3600

1) tính lợi nhuận sau thuế và khấu hao hàng năm của dự án ? (1đ)
2) Tính thời gian hoàn vốn đầu tư giản đơn ? (1đ)
3) Lập kế hoạch trả nợ (theo phương án : trả nợ theo năng lực thực tế của dự án)

Biết rằng : Tỉ lệ khấu hao tài sản cố định : 20%/năm, tiền vay được rút toàn bộ đầu tháng 6/N. Doanh nghiệp được ngân hàng cho vay trả lãi ân hạn, lãi suất 1%/tháng. Tổng chi phí dự toán (chưa có lãi vay ân hạn) bằng 3000, kì luân chuyển vốn trong thời gian hoạt động : 6 tháng, thuế thu nhập doanh nghiệp 25%

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,478
Thành viên mới nhất
vnzlvnvn60
Back
Bên trên