HOT Đề thi vị trí Giao dịch của một Ngân hàng TMCP T3/2011 - Có đáp án!

Chào các anh/chị!

Em mơi tôt nghiệp cao đăng Kê toan của Đh Cong nghiep tphcm,co chung chi ngan han cua BGD&ĐT ve Ke toan ngan hang,tinhoc B,ngoaingu B. Liêu e co the xin vao ngan hang lam duoc khong nhi?neu duoc thj e nen xin vao vi tri nao,ngan hang nao la phu hop a! Anh/chi tư vấn giúp dùm e.thanks so much!

---------- Post added 06-18-2011 at 02:37 PM ----------

Ma hjen gjo e thay cac ngan hang dang tuyen o tinh thanh khac tphcm ko a! A/c nao bjet ngan hang nao dang tuyen o tphcm,vj trj phu hop voj e chj dùm e nha!thanks các a/c nhju.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cậu 5 mình nghĩ là đem sổ tiết kiệm đó thế chấp xin ngân hàng vay một khoản tiền khác

sao lại phải trừ 1 hả bạn toan612? tính đến ngày 31/12/2008 lận mà!!!!
mình nghĩ khi nào đáo hạn ngày 31/12 mới trừ 1 mà.
ủa sao không thấy ai làm nhỉ, hnay vừa uống phải 4 cốc trà, ngồi làm cho vui vậy.

1.
2. Theo nguyên tắc cơ sở dồn tích của Kế toán, thu chi hạch toán lúc phát sinh nghiệp vụ chứ không phải lúc thực thu hay thực chi, Dự thu - chi hàng tháng chính là hạch toán lúc phát sinh lãi cho khoản tiền gửi (vay).
3. (Cái này mình không biết, vừa tự nghĩ ra)
- Kỹ năng giao tiếp với khách hàng
- kỹ năng xử lý các chứng từ, tiền măt
- kỹ năng làm việc với máy vi tính
- (kiến thức về kế toán mình nghĩ không cần thiết, toàn bộ có phần mềm làm hết rồi, chẳng cần hiểu có nợ làm gì)
4. VD: Tiền gửi ngắn hạn (có kì hạn dưới 12 tháng)
5. Thực giờ mình mới biết có chuyện ko cho rút trước hạn, trước giờ chỉ biết rút trước hạn sẽ chịu lãi suất thấp (thường là KKH)
6.
7.
8. Theo thông tư 13 và thông tư 19 thì tỉ lệ an toàn vốn của NH là 9%, do đó NH có thể cho vay gấp 11,1 lần vốn tự có. :D
9. Trường hợp KH có nhu cầu dùng USD thuộc phạm vi cho phép mua USD theo quy định của NH (nhập khẩu, đi du lịch, du học, công tác nước ngoài,...) và có đủ giấy tờ chứng minh cho mục đích sử dụng đó.
10. Có 2 loại dự phòng: dự phòng chung và dự phòng cụ thể.
Dự phòng chung tính bằng 0.75% tổng dư nợ của nhóm 1-4
Dự phòng cụ thể tùy thuộc vào 5 nhóm nợ:
n1: nợ đủ tiêu chuẩn 0%
n2: Nợ cần chú ý 5%
n3: Nợ dưới tiêu chuẩn 20%
n4: Nợ nghi ngờ 50%
n5: Nợ có k/n mất vốn 100%
11. Thực tế bài này ko tính được vì ko biết KH gửi bao nhiêu:)):))
tiền lãi: A x (3 x 0.6% + (1+10/30) x 0.3%) trong đó A là số tiền KH gửi.
12.
13. Tính cả ngày đầu và cuối rồi trừ đi 1:
số ngày = 15+ 31 +30 +31 -1 = 106 (ngày)
14. Chỉ biết các hình thức: thanh toán trực tuyến, thanh toán bằng thẻ, thanh toán bằng chuyển khoản, thanh toán vốn giữa các NH.

Oải quá với cái đề này, chắc thi GDV mình trượt mất thôi, may chưa bao giờ có ý định@-)@-)

mai e cũng thi làm GDV tại SHB. hichic. Nhìn mấy cái đề này mà oải quá. Em là dân QTKD chẳng bít tý j về NH kả. huhu

tìm hiểu một số thông tin về công ty, về vị trí ứng tuyển để thể hiện bạn thực sự quan tâm đến công việc này và những khả năng của bạn hoàn toàn đáp ứng yêu cầu tuyển dụng.

Chìa khóa của một cuộc phỏng vấn thành công đó là sự tự tin và thành thật. Đừng cố tỏ ra mình là người quá giỏi giang, đừng chỉ nói về những mặt tốt, đừng ra vẻ cái gì mình cũng biết và có thể làm được. Nhà tuyển dụng có con mắt rất tinh tường, vì nghề của họ là nhìn người. Vì vậy, hãy cứ là chính bạn, nhưng đừng quên, kẹp thêm 2 chữ tự tin.
1. Câu hỏi: “Câu hỏi: “Tại sao anh (chị) muốn làm việc ở Công ty chúng tôi?”

Muốn trả lời được câu hỏi này, Quý vị cần phải nghiên cứu tìm hiểu về Công ty. Sau đó có thể đề cập đến việc Quý vị tin tưởng rằng Công ty có thể tạo cho Quý vị một môi trường làm việc vui vẻ và ổn định (Công ty rất nổi tiếng về những vấn đề này). Bầu không khí đó đã khuyến khích nhân viên làm việc tốt hơn.
“Tôi muốn tìm việc làm, và tôi cũng rất yêu công việc và chuyên môn của mình. Quý Công ty đã sản xuất ra những sản phẩm có chất lượng tốt, cung cấp một dịch vụ chu đáo. Điều này làm tôi mong muốn được hoà mình vào tập thể Công ty”.

1. Câu hỏi: “Có phải anh (chị) đang làm việc với nhiều áp lực?”

Có thể Quý vị sẽ không kìm được lòng mình mà trả lời một cách rất đơn giản là “Có” hoặc “Không”. Chúng tôi khuyên Quý vị không nên nói như vậy. Nói như vậy không thể hiện được vấn đề mà còn đánh mất cơ hội giới thiệu bản thân mình. Rất có thể đây là câu hỏi của người phỏng vấn không có kinh nghiệm nêu ra.
Quý vị chỉ cần trả lời đầy đủ và ngắn gọn: “Tôi có thể chấp nhận các áp lực: Tôi tin rằng làm việc có kế hoạch, quản lý rõ ràng và hoàn thành những công việc mình được giao thì không thể lúng túng như thợ vụng mất kim được. Nhưng khi áp lực và thách thức lớn nhất xuất hiện thì cần phải có sự chuẩn bị về tâm lý. Tôi luôn giải quyết công việc bằng sức lực, tinh thẩn của mình. Đối khi áp lực lại có tác dụng thúc đẩy tôi làm việc tốt hơn”.

2. Câu hỏi: “Nguyên nhân gì để anh (chị) giành được thành công trong chuyên môn?”

Khi nêu câu hỏi này, người phỏng vấn không thích những ví dụ thành công của Quý vị, mà là muốn tìm hiểu xem Quý vị có được thành công như thế nào. Quý vị cần trả lời ngắn gọn, rõ ràng. Ví dụ: "Tôi cho rằng,

chán quá.
Mình đi làm kế toán doanh nghiệp gần 1 năm rùi.Nhưng chẳng có nơi nào được lâu cả
cứ làm 3 tháng chán lại bỏ.vì họ làm vc thiếu chuyên nghiệp.Giám đốc thì ngu nhưng lại cứ củ hành mình.thế là mình cho cty đó out.
nghỉ vc được 1 tháng rùi
gửi vào giao dịch viên khoảng 7 ngân hàng j đó
mà chưa thấy chõ nào thông báo đi thi
chán quá
ví dụ
vib, techcombank,lienviet,seabank,dai a, oceanbank,bac a...có mấy cái đó thui các bác ạ
chưa có bọn nào gọi cả
em đang nóng hết cả ruột gan lên đây
chán quá
huhu

chán quá.
Mình đi làm kế toán doanh nghiệp gần 1 năm rùi.Nhưng chẳng có nơi nào được lâu cả
cứ làm 3 tháng chán lại bỏ.vì họ làm vc thiếu chuyên nghiệp.Giám đốc thì ngu nhưng lại cứ củ hành mình.thế là mình cho cty đó out.
nghỉ vc được 1 tháng rùi
gửi vào giao dịch viên khoảng 7 ngân hàng j đó
mà chưa thấy chõ nào thông báo đi thi
chán quá
ví dụ
vib, techcombank,lienviet,seabank,dai a, oceanbank,bac a...có mấy cái đó thui các bác ạ
chưa có bọn nào gọi cả
em đang nóng hết cả ruột gan lên đây
chán quá
huhu

Oceanbank mình đăng ký từ 10/6 hết hạn, sau 1,5 tháng mới có phản hồi ở 1 số vị trí GDV, kế toán, còn chưa có phản hồi ở vị trí khác! Chờ lâu cực :(

Cảm ơn các bạn rất rất nhiều !! Tinh thần Việt Nam quá ! hjhj
Mình cũng muốn thi NH nhưng chưa có gợi ý nào cả ! hnay thì mình có rùi ! Cám ơn mọi người !

hj, cac ban. mjnh sap thj GDV cua Techcom. k bjt de thi viet, pvan se ra sao????
Cac ban nao co chi jup minh nha :d

Thanks ca nha

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8