tuanhace

Thành viên mới
Địa điểm thi: Nhà T, Học viện Ngân hàng.

Thời gian thi: 50 phút.

Hình thức thi: Trắc nghiệm trực tuyến 50 câu trên máy vi tính. Có 4 đáp án cho mỗi câu hỏi. Bài thi được lập trình trên ASP .NET (aspx), thí sinh sử dụng trình duyệt IE để làm bài.

Thể loại câu hỏi: IQ, GMAT, tiếng Anh. Thực tế thì có cả câu hỏi EQ, nghiệp vụ ngân hàng.

Yêu cầu khi làm bài:
+ Không được mang bất kỳ tài liệu nào vào phòng thi, không mang máy tính cầm tay, thậm chí cả que tính ^^
+ Không được dùng các phần mềm khác trên máy vi tính, không được sử dụng mạng Internet để tra cứu thông tin.

Lưu ý:
+ Khi đi mang theo CMND, photo Bằng tốt nghiệp ĐH.
+ Khi điền username và password đừng dại mà ấn Kết nối. Thời gian đếm ngược sẽ tính luôn từ lúc ấn.
+ Để tránh dùng google tra câu hỏi, giám thị đề nghị úp bàn phím xuống. Bạn nên xếp gọn bàn phím vào khe giữa màn hình và case, vì chẳng may úp bàn phím mà chạm mạnh vào phím nào đó, máy chạy loạn lên thì khổ.
+ Khoảng 10 phút cuối giờ chẳng hiểu sao mạng hơi lag, lúc chuyển câu hỏi chờ khoảng 10 giây mới xong, quay lại để làm những câu cũ còn lâu nữa => hơi ức chế. Bạn nên căn giờ chuẩn nhé.

Các câu hỏi mình viết lại theo trí nhớ qua nháp nên các câu hỏi chỉ là gần giống, thậm chí sai. Chủ yếu để các bạn tham khảo dạng câu hỏi và độ khó. Mình là dân ngoại đạo nên phần nghiệp vụ mình không nhớ. Bạn nào thi cùng xin bổ sung và sửa chữa.

Câu 1: Tuổi của A là 23, tuổi của B là 15. Hỏi bao lâu thì tuổi của A gấp đôi tuổi của B?
a. 5
b. 7
c. 8
d. 9
Giải: Chẳng đáp án nào đúng cả. Đề sai hoặc mình nhìn nhầm.

Câu 2: Mr. X works 4 days a week and has a daily wage of A $. How much will he get if he works for X weeks?
Giải: 4AX $

Câu 3: Cho x > 0. Vậy (1/50)x + (1/25)x = ? %
Giải: 6 %

Câu 4:
Giải: 25% = 100 SP => 75% = 300 SP. Tiền = 300 * 0.5 $ = 150 $

Câu 5: Chữ cái nào khác chữ còn lại: AZFNE?
a. Z
b. F
c. N
d. E
Giải: F vì hình dạng chữ không có đối xứng (trục hoặc tâm).

Câu 6: Nam làm x SP. Trung bằng một nửa Nam. Hoàng làm gấp 3 Trung. Hỏi ...
Giải: Nam = x. Trung = x/2. Hoàng = 3x/2...

Câu 8: Từ nhà mình đến trường, một bạn phải đi bộ 1/5 quãng đường, rồi đi xe buýt 2/3 quãng đường, rồi đi xe ôm 8 km còn lại. Hỏi con đường dài bao nhiêu km?
Giải: Đi bộ + Buýt = (1/5)x + (2/3)x = (13/15)x => Xe ôm = (2/15)x == 8 km => x = 8*15/2 = 60 km

Câu 9: Tổng quỹ lương trả nhân viên là 6000 $. Lương nhân viên cấp cao gấp đôi lương nhân viên bình thường. Có 4 nhân viên cấp cao và 2 nhân viên bình thường. Hỏi lương nhân viên chính thức bằng bao nhiêu?
Giải: 4 cấp cao + 2 bình thường = 5 cấp cao == 6000 $ => 1 cấp cao = 6000 / 5 = 1200 $.

Câu 10: Tổng hàng hoá là 90. Ngày đầu tiên bán được 1/3 SP. Ngày thứ hai bán được 2/5 số SP. Hỏi ngày thứ hai bán được bao nhiêu SP?
Giải:
Số SP còn sau ngày đầu tiên = 90 * 2/3 = 60 SP
Số SP bán được ở ngày thứ hai = 60 * 2/5 = 24 SP

Câu 11: SQRT(80) + SQRT(125) = ? (SQRT là căn bậc 2).

Câu 12: Có một khung thép hình chữ nhật rộng 6 cm, dài 10 cm, cao 8 m. Hỏi bán kính tối đa của một ống tròn đặt trong khung thép là bao nhiêu.
Giải: 3 cm.

Câu 13: Điền số còn thiếu vào dãy số: 17 34 51 68 x 102
Giải: Số sau = Số trước + 17 => x = 68 +17 = 85.

Câu 14: Điền số còn thiếu vào dãy số: 1 5 13 29 x
Giải: Số sau = Số trước + 2^n => x = 29 + 2^5 = 29 + 32 = 61.

Câu 15: Trong trường dạy nghề có 12 người học nghề trang điểm, 18 người học nghề nấu ăn, 14 người học nghề đan lát. Trong đó, 6 người vừa học trang điểm vừa học nấu ăn, 8 người vừa học nấu ăn vừa học đan lát, 4 người vừa học đan lát vừa học trang điểm. Hỏi có bao nhiêu người chỉ học một môn?
Giải: Dùng biểu đồ Venn.
Số người chỉ học trang điểm = 12 - 6 - 4 = 2 người
Số người chỉ học nấu ăn = 18 - 6 - 8 = 4 người
Số người chỉ học đan lát = 14 - 8 - 4 = 2 người
Tổng số người chỉ học một môn = 2 + 4 + 2 = 8 người

Câu 16: Hai hình tròn có diện tích bằng nhau. Hình tròn thứ nhất có chu vi bằng 16n. Hỏi một nửa bán kính hình tròn thứ hai bằng bao nhiêu?
Giải: Không hiểu câu này lắm. Hai hình tròn diện tích bằng nhau thì chu vi bằng nhau. Chu vi = 16n == 2.R.pi. Trong khi đó trong 4 đáp án không có pi gì cả.

Câu 17: Minh và Hoa có tổng số kẹo là 18. Minh chia số kẹo của mình làm hai phần bằng nhau rồi cho Hoa một phần. Khi đó số kẹo của Hoa gấp năm lần số kẹo của Minh. Hỏi số kẹo lúc đầu của mỗi người?
Giải:
(PT1) M + H = 18.
(PT2) (M/2) + H = 5.(M/2) <=> M/2 + 18 - M = 5M/2 <=> 3M = 18 <=> M = 6 => H = 12

Câu 18: Trong một đám đông 100 người, người ta đếm có 70 người mặc áo vest, 85 người đeo ca vát, 75 người đội mũ, và 80 người đi giầy. Hỏi ít nhất có bao nhiêu người mặc đủ áo vest, đeo ca vát đội mũ, và đi giầy?
Giải:
Số người nhiều nhất thiếu một đồ mặc là: (100 - 70) + (100 - 85) + (100 - 75) + (100 - 80) = 90 người
Số người ít nhất có đủ đồ mặc là : 100 - 90 = 10 người

Câu 19: Khi trộn nguyên liệu xây một công trình, người ta dùng 1/3 hỗn hợp là cát, 3/5 hỗn hợp là nước, và 12 kg sỏi. Hỏi tổng khối lượng hỗn hợp là bao kg (coi hỗn hợp trộn đều như nhau)?
Giải:
Khối lượng cát và nước trong hỗn hợp = (1/3)x + (3/5)x = (14/15)x
Khối lượng sỏi = (1/15)x == 12 kg => x = 12 * 15 = 180 kg.

Câu 24: Nếu lượng xuất khẩu của một nước > lượng nhập khẩu thì
a. GDP nước đó tăng.
b. GDP nước đó giảm.
c. Chưa kết luận được gì.
d. ...

Câu 45: 5 lực lượng cạnh tranh theo mô hình của Michael Porter?
Giải: Nhà cung ứng (suppliers), khách hàng (buyers), các đối thủ tiềm ẩn (portential entrants), sản phẩm thay thế (substitutes), đối thủ cạnh tranh (industry competitors).

Câu xx: ... is used to restrict the quantity of...... , ...... both export and import.
a. Tax.
b. Quota.
c. ...
d. ...

Câu xx: Trong sinh nhật, một người bạn tặng bạn một món quà mà bạn không thích. Bạn sẽ:
a. Cười vui vẻ và vẫn nhận món quà.
b. Thất vọng.
c. Cười vui và chân thành nói với bạn là lần sau cậu gọi điện cho tớ trước khi mua nhé.
d. ...

Câu xx: Đơn hàng của khách hàng tạm thời tăng mà doanh nghiệp của bạn không đáp ứng được số lượng hàng cung cấp. Bạn sẽ:
a. Từ chối nhận thêm đơn hàng.
b. Mua thêm máy móc để sản xuất.
c. Thuê một nơi khác làm (gia công).
d. ...

Câu xx: Trong lúc mọi người bận rộn làm bài tập nhóm cho kịp, có 2 bạn vẫn vô tư "chát chít". Là trưởng nhóm bạn sẽ nói:
a. Mình muốn hát bài "Ước gì". Hai bạn sẽ nhận biết và làm kịp để còn về sớm.
b. Tại sao mọi người làm việc cật lực mà hai cậu lại chơi thế này?
c. Trung, cậu ra bảo 2 người đó làm cùng cậu đi.
d.

Câu xx: Có một người già nghèo khổ bán hàng ở một nơi công cộng. Bạn mủi lòng cho tiền họ. Phản ứng của họ như thế nào là đúng nhất.
a. Họ nhận tiền vì nghĩ họ là người già, nghèo khổ, đáng được người khác giúp đỡ một ít.
b. Họ không nhận tiền vì họ còn lao động bằng sức của mình.
c. ...
d. ...

Câu xx: Nếu có một đồng nghiệp xích mích với bạn. Bạn là người đầu tiên làm lành với người đó, nhưng họ vẫn còn căng thẳng với bạn. Bạn sẽ:
a. Kệ người đó, bạn đã làm hết sức rồi.
b. Tìm một đồng nghiệp khác nhờ họ nói giúp để hoà giải.
c. Mời đồng nghiệp đó đi ăn trưa để thử làm lành một lần nữa.
d. ...

câu 1 nó hỏi là cách đây bao lâu thì tuổi A gấp đôi tuổi B bạn tuanhace ạ :D
nhưng mà công nhận bạn làm giỏi và trí nhớ tốt thế. mấy câu sau tớ còn ko làm đúng ^^

Câu 16 chu vi là 16pi đấy bạn, ko phải 16n đâu. Sáng lúc mình làm xong máy còn hiện lên bảng thông báo gì đó, bảo anh coi thi, anh ấy ấn OK thì nó hiện gì đó kiểu như không kết nối được, không biết có vấn đề gì không nữa.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
hnay cũng vừa thi về, đại loại hình như là đề chung cho tất cả các vị trí. Ko hiểu bao giờ có kết quả nhỉ các bạn

TKS bạn nhé. Bạn làm được nhiều ghê. Mình xin bổ sung:
Câu 1: là trước đó bao năm (7)
Câu 10: Sau khi bán lần 2 còn bao nhiêu SP.
Một số câu mình nhớ qua( mình thi TTCB bị thu hết nháp)
+ Tuyết ở Sapa phá hủy mùa màng su su, hỏi cung và thặng dư NTD thay đổi thế nào
+ Chính phủ tăng C và t: ... mình chọn tăng MPY
+ Khi nền kinh tế suy thoái, thất nghiệp CP nên sử dụng chính sách tài khóa và tiền tệ ntn?
+ Một số câu về quản trị DN, chính sách định giá, văn hóa DN thuộc khâu, quá trình, bộ phận nào DN...
+ 5 câu TA như bạn nói

Câu 10 hình như là như thế này bạn này: một người có 90 hàng hóa, ngày đầu tiên bán được 1/3 số hàng, ngày thứ 2 bán được 2/5 số còn lại. Hỏi còn lại bao nhiêu hàng???

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên