Đau lòng với chân ngắn!

Tôi, một sinh viên khoa đầu tư mới ra trường, cùng với sự năng động và những kinh nghiệm tích lũy được trong quá trình đi làm, học tập, tự tin có thể đứng trong đội ngũ banker (vì đơn giản nghĩ ngoài GDV thì các vị trí khác đâu cần chiều cao). Nhưng đau lòng thay, vietcombank, viettinbank,... các bác lớn này đều chê em, đi nộp hồ sơ thì chưa qua ngưỡng của gửi xe đã phải ngậm ngùi cầm hồ sơ lùi bước. Chưa tính tới hồ sơ của mấy bác này thì yêu cầu cao, bao nhiêu là giấy với tờ toàn là dấu đỏ, thế mà người ta còn chưa ngó thì nó đã lại vứt xó. E cũng đã từng làm cho cty tư nhân, hồ sơ họ yêu cầu không cao, đôi khi cũng chả cần bằng cấp, chỉ cần làm được việc làm được việc là ok cả về lg lẫn cv. Nhìn chung mà nói Ngân hàng không biết lương cao thế nào, ổn định ra sao, nhưng từ nay chắc e chả còn hứng thú với banker nữa. Hi vọng sau này những banker sẽ là đối tác tốt của mình, vậy thôi.

Giờ mấy ngân hàng top nào chẳng yêu cầu về chiều cao, mình 1.65 vậy là bị hạn chế với một số ngân hàng lớn rồi. chấp nhận.

Chân ngắn thì là bất lợi rùi, nhưng có nhiều cách để thay thế ;;)

1. Xin vào ngân hàng nào bé bé, dùng năng lực để thăng tiến, rồi xin sang ngân hàng top, vị trí manager. Mấy vị trí manager thì chẳng ai yêu cầu chiều cao.

2. Đi làm kiếm tiền, apply học bổng nước ngoài, khoảng top 20 business school í ;)) Rùi về VN xin vào mấy ngân hàng nước ngoài, chẳng ai quan tâm ngoại hình nữa đâu ;))

Hoặc đơn giản, theo đuổi lĩnh vực khác. Khoa đầu tư thì cũng không hẳn là chuyên về nghiệp vụ ngân hàng. Trong xã hội còn đầy nghề cao quý, kiếm được nhiều tiền mà chỉ cần chân ngắn.

Bạn mới thử sức vs 2 NH mà đã vội kết luận, lại còn là nhữnng NH lớn, bên đó yêu cầu cao là chuyện thường ngày. Thế còn các NH nhỏ hơn thì sao, chưa thử sao biết.
Nếu b đến 5 NH mà họ từ chối cả 5 thì mới đúng là đau lòng :D

muốn vào được ngân hàng thì cũng phải được coi là "toàn diện" :) Phải vừa có kiến thức "cứng", "mềm", và ngoại hình cũng phải tốt thì mới có khả năng trúng tuyển được :)

Thứ nhất, ngân hàng cũng chỉ là một nghè nghiệp, cũng chẳng có gì là to lớn, nhất là thời điểm kinh tế cạnh tranh khó khăn ngày càng cao như hiện nay.
Thứ hai,nói ngân hàng phải toàn diện. Vậy ngành nghề nào thì không cần toàn diện đây
Nói chung lại, ngành nghề nào chẳng cao quý, cao quý nhất là những người có thể làm được việc, mà để làm tốt thì phải có kiến thức và yêu quý cv của mình. Thôi chấm dứt chủ đề này nhé. Mỗi người sẽ phù hợp với những cv khác nhau tùy vào năng lực và sở thích của mình. Làm tốt cv của mình thì ngành nghề nào cũng sẽ yêu quý chính bạn, đó là con đường dẫn tới thành công

Thứ nhất, ngân hàng cũng chỉ là một nghè nghiệp, cũng chẳng có gì là to lớn, nhất là thời điểm kinh tế cạnh tranh khó khăn ngày càng cao như hiện nay.
Thứ hai,nói ngân hàng phải toàn diện. Vậy ngành nghề nào thì không cần toàn diện đây
Nói chung lại, ngành nghề nào chẳng cao quý, cao quý nhất là những người có thể làm được việc, mà để làm tốt thì phải có kiến thức và yêu quý cv của mình. Thôi chấm dứt chủ đề này nhé. Mỗi người sẽ phù hợp với những cv khác nhau tùy vào năng lực và sở thích của mình. Làm tốt cv của mình thì ngành nghề nào cũng sẽ yêu quý chính bạn, đó là con đường dẫn tới thành công

Mình cũng chân ngắn, và cũng bị thiệt thòi nhiều điều. Các bạn khác cũng chỉ là nêu ra quan điểm của mình, mình thấy đa số là khách quan. Nếu chúng ta là những "con cáo" đi chê "nho còn xanh lắm" cũng chỉ là tự lừa dối mình mà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình con trai, cao 1m65 đây, vừa đủ chuẩn. đi giày thêm nữa cũng lên 1m68 nhưng vẫn thấp lắm [-( mình cũng không dám đi giày tăng chiều cao vì cái gì ảo quá cũng không tốt.
nhưng mình là sinh viên mới ra trường, mình vẫn đang tràn đầy quyết tâm thi vào NH.

Mình cũng chân ngắn, và cũng bị thiệt thòi nhiều điều. Các bạn khác cũng chỉ là nêu ra quan điểm của mình, mình thấy đa số là khách quan. Nếu chúng ta là những "con cáo" đi chê "nho còn xanh lắm" cũng chỉ là tự lừa dối mình mà thôi.

Mình chả phải là cáo nên chả dám chê nho non. Nhưng mình biết mình là ai và có những gì để có thể tự tin vào chính mình.

M đi giao dịch ở Ngân hàng thì thích vẻ mặt nhẹ nhõm, thiện cảm, nhiệt tình của GDV hơn là cái chiều cao, bên viettin đội ngũ GDV nhìn bề ngoài cg dc, agribank cũng bình thường.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back
Bên trên