"Con ghẻ" và "chiến dịch BIDV"

Chào mọi người,
Chắc mấy ngày nay mọi người cũng thấy thiên hạ rối lên vì chuyện "ông" BIDV tuyển dụng. Tôi cũng háo hức chẳng kém. Cơ bản là tôi sắp tốt nghiệp; có cơ hội việc làm là cứ sướng hết cả người nên cũng rất chịu khó bon chen...
Ấy vậy mà BIDV lại làm tôi mừng hụt vì trường tôi không nằm trong danh sách mà ngân hàng cho phép dự tuyển. Chuyện này không mới và BIDV không phải là ngân hàng duy nhất đưa ra giới hạn. Nhưng tại sao lại như vậy ?? các ngân hàng cần những ứng viên có thực lực? và họ nghĩ rằng những trường danh tiếng sẽ cho "ra lò" những "sản phẩm" xuất chúng? Ngân hàng không sai. Họ muốn giới hạn để không phải bỏ ra quá nhiều chi phí, cũng có thể là để khẳng định vị thế của ngân hàng..., dù gì đi nữa thì suy nghĩ đó là hợp lý. Thế nhưng :
- Họ làm thế vô tình làm sinh viên các trường ngoài chuẩn cảm thấy bất công. Trường đại học nào cũng do Bộ quản lý, cũng được nhà nước thừa nhận, những người học ai cũng được gọi là sinh viên [ mình đang nói bậc đại học ]. Cớ sao lại có sự phân biệt kiểu con ghẻ & con riêng? sao lại có cái gọi là sinh viên công lập & sinh viên ngoài công lập? hay là do sự phong phú của tiếng Việt ?
- Có phải họ đã bỏ đi 1 phần ứng viên có khả năng, có nhiệt huyết khi thẳng thừng không cho "con ghẻ" đi "gửi xe" tại các kỳ tuyển dụng? Các tổ chức đào tạo hệ đại học ngoài công lập được gọi là gì hỡi các nhà tuyển dụng yêu dấu? Chúng vẫn được gọi là các trường đại học chứ không phải khu vui chơi. Sinh viên đến đó học chứ không phải đi du lịch. Có thể, mặt bằng đầu vào thấp hơn công lập, có thể những trường này quy tụ lượng sinh viên chịu học ít hơn số sinh viên chịu chơi nhưng không có cơ sở nào để kết luận rằng những sinh viên tốt nghiệp từ đó không đủ khả năng làm việc thực tiễn. Những sinh viên ngoài công lập không trông chờ 1 sự ưu tiên nào hết, họ chỉ cần được cạnh tranh sòng phẳng trong tuyển dụng, vậy mà có được đâu?
Tôi nằm mơ khá nhiều & gần đây tôi mơ BDIV tuyển dụng như sau: 90% ứng viên tốt nghiệp đại hoc công lập, còn lại là ứng viên ngoài công lập. Nhưng rất tiếc, đời không như là mơ...

Không nói tới quá khứ cấp 3 học hành chăm chỉ để vào được công lập mà nói tới việc đào tạo ngay trong trường đại học đi, mình ở trọ với cô bạn học dân lập thì thấy các kì thi cuối kì rất dễ đạt điểm cao, ôn thi không vất vả như nhiều trường công lập. Công ty nào chẳng muốn tuyển người tài, nên người ta đặt ra yêu cầu như vậy là phải có lý do của nó. Nếu bạn thực sự tài giỏi thì sớm muộn gì bạn cũng sẽ thành công mà thôi

Phải công nhận là cũng hơi hụt hẫng với BIDV thật, không tuyển ở Hà Nội và cả Nghệ An quê mình, một tỉnh thì nhiều lắm được 3-5 suất nên nói chung cơ hội cho những ai đi mưa không có ô dù là rất thấp, nhưng biết làm sao được hả bạn, tìm cơ hội khác chứ sao, NH dạo này khó khăn, nó có tuyển là cũng có cố gắng lắm rồi!!!

Đưa ra khái niệm "con ghẻ" - "con ruột" hình như là do chủ thớt hơi nhạy cảm thì phải. Năng lực của bạn thì chỉ mỗi mình bạn biết được, muốn người khác biết thì phải qua kết quả làm việc thực tế. Nói đơn giản dễ hiểu, nếu bạn trong vai trò là người đi mua 1 hàng hóa nào đó với tiêu chí có chất lượng, trên trị trường có nhiều nhãn hiệu thì mua một nhãn hiệu có tiếng nhiều người biết chắc chắn bạn sẽ thấy an tâm hơn hay một nhãn hiệu ít người biết. Với nhiều sự lựa chọn thì người mua họ bỏ tiền nên họ có quyền đòi hỏi và yêu cầu, còn người bán ko thể nào bắt người mua phải mua hàng của mình được.

Chào các anh chị em, mình học trường DH Kinh tế TP.HCM, khoa kinh tế phát triển, chuyên ngành Kế hoạch - Đầu tư, mình cũng muốn nộp hồ sơ nhưng trong danh sách các ngành lại ko có ngành của mình. Trong khi trường Kinh tế quốc dân HN lại có ngành mình, vậy cơ hội qua vòng hồ sơ có được không vậy ? Chuẩn bị nộp mà mình lo quá

nếu bảo là con ghẻ thì chưa chắc đã đúng. trong lúc bạn nói thế thì tại sao ngày xưa bạn ko đặt mục tiêu từ 4 năm trước đi để rồi giờ lên đây than vãn, t cũng bị thất bại 1 lần nhưng t vẫn cố gắng theo đuổi lại, để thấy mình ko bị hối tiếc như bây giờ. Con đường thành công còn nhiều, Bidv cũng như các NHNN đâu phải là lựa chọn duy nhất đâu. bọn t cũng mới ra trg chân ướt chân ráo, cũng như các bạn, chỉ hơn đc mỗi kái kia thì nghĩa lý gì đâu

Nếu đứng trên quan điểm của một nhà đầu tư chứng khoán bạn có dám mạo hiểm đầu tư vào những cổ phiếu của các công ty không được đánh giá cao ko, liệu bạn có mày mò tìm hiểu về các công ty ấy dù nó có vô vàn không. Ngân hàng là một trong nhứng nơi rất ngại mạo hiểm. Họ không thể mất thời gian và tiền bạc để đầu tư vào cái là họ không chắc chắn thu lại lợi nhuận. Tuy nhiên vẫn có 1 số nhà đầu tư thích mạo hiểm. Cơ hội vẫn dành cho bạn nếu bạn thuyết phục đc họ ^^

bạn ơi. nếu mình có khả năng thì cố gắng phát huy. vì thực tế mỗi ng 1 lí lẽ, nhưng đều hợp lí hết mà bạn.

Thế sao ngày xưa không ráng học ? Cái gì cũng có lý do của nó hết, chẳng có gì tự nhiên đâu.
Người ta đưa ra quyết định dựa vào đa số, các bạn dân lập có tài thực thì hãy tìm con đường đi cho chính mình còn hơn là lên đây than vãn, chẳng giải quyết được gì.

Có một câu ngạn ngữ về công bằng rất hay, đại ý là khi ta công bằng với chó sói thì nghĩa là ta đã bất công với cừu.
Cá nhân mình thì mình thích những nơi tuyển dụng yêu cầu khắt khe như này vì mình đã phải rất cố gắng, hy sinh nhiều thứ để có thể ghi vào CV đủ thỏa mãn các yêu cầu đó.
Mình ghét những nơi mà ai thi cũng được. Thi xong rồi vào làm mà kiến thức chuyên môn không hề phù hợp với công việc.

Thời buổi cung nhiều hơn cầu mà , các ngân hàng có quá nhiều sự lựa chọn đến nỗi họ có thể dùng các điều kiện để lọc bớt hồ sơ mà họ muốn nhằm chọn được những người giỏi nhất và là ứng cử viên sáng giá nhất cho những vị trí mà họ cần tuyển dụng (đôi khi cũng chỉ là hình thức để hợp thức hóa một số người đã có trong danh sách sẵn để làm việc và việc thi chỉ mang tính hình thức). Theo mình nghĩ thì học dân lập có thể làm việc ở những ngân hàng khác, công ty khác đến khi kinh nghiệm đã tích lũy đủ thì vẫn có thể vào được các ông lớn của ngành Ngân hàng thôi. Vì SV mới ra trường như mình thì chả có cái j để chứng tỏ cho họ thấy về tiềm năng mà họ có thể chấp nhận được. Nhưng cứ qua 1 thời gian làm việc có kinh nghiệm và thành tích thì rồi họ sẽ nghĩ khác và mình lại là ứng viên sáng giá nhất để họ lựa chọn :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,479
Thành viên mới nhất
oozbb839
Back
Bên trên