Có nên chuyển hướng ngành khác ngoài ngân hàng ở thời điểm này?

vietbanker89

Verified Banker
21984

Chào các anh chị em đồng nghiệp, xin phép được xưng em với các "anh chị lão làng". Em làm ngân hàng tới bây giờ cũng được gần 06 năm rồi. Trong 06 năm làm vị trí kinh doanh, em được "trải nghiệm" khá nhiều. Cả mảng doanh nghiệp, cá nhân em đều được làm, khó khăn, biến cố và sóng gió cũng được trải nghiệm đôi chút. Cũng có những lúc thật sự "chán" nghề, thực sự cảm thấy không "thiết tha" lắm với nghề. Nhưng hiện tại thì không thể nói là "chán" hay "thích" mà thực sự luôn tâm niệm rằng mình muốn làm tốt công việc mà mình đang làm.

Năm mới, có cơ hội nghề nghiệp mới mở ra trước mắt em, đó là công việc xuất nhập khẩu ở một công ty nhà nước. Công ty mới thành lập, có cơ hội phát triển, mặc dù tính chất công việc vẫn là kinh doanh nhưng là lĩnh vực khác, có cơ hội làm việc với đối tác nước ngoài, công tác nước ngoài. Tuy nhiên nếu mới làm thì mức lương tương đối thấp chỉ khoảng 4-5 triệu. So với mức lương ở ngân hàng hiện tại là 6-8 triệu và thu nhập từ làm thêm môi giới bất động sản nữa.

Em đang rất băn khoăn. Một bên thì muốn ra đi thử sức lĩnh vực mới và được sử dụng nhiều tiếng anh hơn công việc hiện tại. Một bên thì lại muốn tiếp tục phấn đấu, thăng tiến trong ngành ngân hàng và tiếp tục làm thêm mảng môi giới bất động sản.

Bật mí là công việc hiện tại của em ở ngân hàng cũng không được "nhân hòa" với "bề trên" lắm mặc dù em luôn rất cố gắng khẳng định bản thân.

Anh chị và các bạn có thể cho em thêm lời khuyên được chứ ? Rất cám ơn anh chị và các bạn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bác cho em thắc mắc với, sao làm 6 năm ở vị trí kinh doanh mà lường chỉ 6 - 8 triệu thôi ạ, phần lậu chắc tốt hơn hả bác, em cũng đang tính chuyển hướng bác ạ. :D

làm bank nào mà lương thấp thế anh? sao k chuyển hướng sang big 4, nếu thích tiếng anh có thể ứng tuyển bên KHDN FDI như vietin đang tuyển, thanh toán quốc tế chẳng hạn.

Anh thấy ở các bank tmcp cũng chỉ 8-10 củ thui mà
8-10 củ là mới ra trường và chỉ tính lương đổ qua TK thôi anh ơi :))) Bạn em cũng mới ra trường mà full các thể loại cũng hơn chục củ ấy. Có nên chuyển hướng hay ko thì em ko biết, nhưng mà em nghĩ chắc chắn anh nên bỏ bank này đi thôi :)))

8-10 củ là mới ra trường và chỉ tính lương đổ qua TK thôi anh ơi :))) Bạn em cũng mới ra trường mà full các thể loại cũng hơn chục củ ấy. Có nên chuyển hướng hay ko thì em ko biết, nhưng mà em nghĩ chắc chắn anh nên bỏ bank này đi thôi :)))

Thực ra thì anh post lên đây ko phải vấn đề tranh luận về lương. Anh cũng nói rõ 6-8 củ là mình trừ đi tiền ăn uống, đi lại, tiêu vặt, quan hệ, thể thao, .... Các kiểu rồi. Nói thật từ bỏ ngân hàng chuyển sang một cty mới thành lập mặc dù là nhà nước và chưa có gì đảm bảo mới đáng phải suy nghĩ

Sent from my iPad using U&Bank Mobile app

Thực ra thì anh post lên đây ko phải vấn đề tranh luận về lương. Anh cũng nói rõ 6-8 củ là mình trừ đi tiền ăn uống, đi lại, tiêu vặt, quan hệ, thể thao, .... Các kiểu rồi. Nói thật từ bỏ ngân hàng chuyển sang một cty mới thành lập mặc dù là nhà nước và chưa có gì đảm bảo mới đáng phải suy nghĩ

Sent from my iPad using U&Bank Mobile app
Thế thì xem anh thích ngành nào hơn thôi ạ :))) Còn kể cả sau anh sang bên kia mà ko phù hợp thì vẫn có thể quay lại bank mà. Kinh nghiệm 6 năm thì đi đâu chả có việc anh ơi :)))

6 năm anh hãy đặt lên bàn cân về mức lương, đãi ngộ so với lúc anh mới ra trường thì có thay đổi, cải thiện gì nhiều không, nếu đã làm 6 năm mà so với lúc mới ra trường vẫn sàn sàn nhau thì chẳng đáng để đầu tư công sức vào nữa vì con đường phía trước quá mờ mịt, nên mạnh dạn mở 1 con đường mới đi thôi.
Em làm vietìn 3 năm rồi và nhận thấy dù làm suốt đời thì cũng là thằng nhân viên quèn với mức lương quanh quẩn trên chục triệu mà thôi nên em đang chuẩn bị nghỉ để ra ngoài làm công ty ngoài đây, chắc chắn sẽ không còn sang chảnh làm chỗ to, máy lạnh các kiểu nữa mà phải chấp nhận công ty nhỏ, công việc nghe chả sang chảnh nữa nhưng có lẽ sẽ tốt cho tương lai hơn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên