Có nên bước chân vào nghề Ngân Hàng

toto_2601

Thành viên mới
Em xin chào các anh/chị trong diễn đàn, em sinh năm 93, tốt nghiệp ngành Kinh tế Quốc tế, NEU. Em đã có 3 năm kinh nghiệm làm việc liên quan đến lĩnh vực Xuất Nhập Khẩu.
Tuy nhiên em vẫn muốn thử sức chuyển sang ngành Ngân Hàng. Theo anh/ chị em có nên chuyển không ạ?
Hiện tại thì em đã có gia đình và bé hơn 1 tuổi, chuẩn bị đi học, không có ông bà ở cùng, nên em suy nghĩ không biết công việc Ngân hàng có phù hợp với mình không? Hoặc có vị trí nào phù hợp với mình không? Anh/ chị tư vấn giúp em ạ.
Em cảm ơn anh/ chị nhiều.

• Like
Reactions: A13
Em xin chào các anh/chị trong diễn đàn, em sinh năm 93, tốt nghiệp ngành Kinh tế Quốc tế, NEU. Em đã có 3 năm kinh nghiệm làm việc liên quan đến lĩnh vực Xuất Nhập Khẩu.
Tuy nhiên em vẫn muốn thử sức chuyển sang ngành Ngân Hàng. Theo anh/ chị em có nên chuyển không ạ?
Hiện tại thì em đã có gia đình và bé hơn 1 tuổi, chuẩn bị đi học, không có ông bà ở cùng, nên em suy nghĩ không biết công việc Ngân hàng có phù hợp với mình không? Hoặc có vị trí nào phù hợp với mình không? Anh/ chị tư vấn giúp em ạ.
Hi em

Anh biết nhiều trường hợp như em, đang làm ngoài sau đó chuyển sang làm Ngân hàng. Với kinh nghiệm XNK của em thì em có thể ứng tuyển vào các vị trí liên quan đến Thanh toán Quốc tế. Đặc thù của các vị trí này là gần như làm thuần về nghiệp vụ, không phải chịu các chỉ tiêu sale. Nhưng ngược lại đòi hỏi về nghiệp vụ sẽ cao với khối lượng công việc đầu mối sẽ lớn.

Với tuổi của em để bắt đầu ở vị trí khác như Quan hệ KH (Doanh nghiệp) cungx được, có điều sẽ phải chịu chỉ tiêu kinh doanh lớn hơn thôi. Còn các vị trí như QHKH CN hay GDV thì em cân nhắc (trừ khi em có ngoại hình tốt và thích công việc GDV thì vẫn có thể).

Còn về thời gian dành cho gia đình thì ngành nào cũng thế, em mới tham gia thì chắc chắc sẽ phải dành nhiều thời gian để tìm hiểu công việc cũng như chứng minh năng lực bản thân. Thời gian dành cho gia đinh chắc chắn (dù làm vị trí gì) sẽ ít hơn khi em làm công việc cũ. Trường hợp nếu không có ông bà hỗ trợ thì em nên nói chuyện với chồng để cùng đồng cảm và hỗ trợ lẫn nhau em nhé.

Vẫn được em. Em làm back cũng tốt. Hiện nay có nhiều vị trí chuyên viên hỗ trợ SME. Em có thể làm vị trí đó. Hoặc các vị trí chuyên sâu như thanh toán quốc tế em nhé. Còn chuyện gia đìnb em cố gắng thu xếp cho ổn thỏa vì nghề nào cũng thế em à!

Nhiều người trong ngành ngân hàng muốn chuyển ra vì áp lực doanh số và thời gian.
Còn nhiều người cũng muốn thử sức vì danh tiếng và mức lương hơn một số ngành nghề cùng loại.
Còn có nhiều ngành nghề kiếm tiền tốt hơn. nhưng k nhất thiết là vào ngân hàng. Nếu đã học NEU hay KTQD (kiếm tiền quá dễ) thì kiếm được mọi lúc mọi nơi. có thể vào zobet88 để tham khảo việc làm

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên