Chứng từ kế toán ngân hàng

mackyky

Thành viên
mọi ng ơi, trả lời giúp mình câu này với:
GDV căn cứ vào những chứng từ nào, để ghi có tài khoản khách hàng:
a. UNC
b. séc lĩnh tiền mặt
c. séc chuyển khoản
d. giấy nộp tiền
e. Giấy lĩnh tiền

mọi ng ơi, trả lời giúp mình câu này với:
GDV căn cứ vào những chứng từ nào, để ghi có tài khoản khách hàng:
a. UNC
b. séc lĩnh tiền mặt
c. séc chuyển khoản
d. giấy nộp tiền
e. Giấy lĩnh tiền
Nguyên tắc: GDV sẽ ghi Có tài khoản KH với những chứng từ làm tăng tài khoản KH.
Trong trường hợp này câu trả lời là: d

P/s: Hình như bạn này đang làm đề chứ không phải đang làm nghiệp vụ :)

Nguyên tắc: GDV sẽ ghi Có tài khoản KH với những chứng từ làm tăng tài khoản KH.

:)) em đang làm đề thi vào ngân hàng , vì mới học qua kế toán ngân hàng nên còn nhiều cái k hiểu, mong anh giúp đỡ,hihi

---------- Post added at 03:57 PM ---------- Previous post was at 03:55 PM ----------

anh ơi, em thắc mắc 1 chút ah, trong trường hợp của UNC và séc chuyển khoản, thì nếu là ngân hàng bên thụ hưởng khi nhận được UNC , séc chuyển khoản và lệnh thanh toán sẽ ghi có tài khoản khách hàng đúng k ah

:)) em đang làm đề thi vào ngân hàng , vì mới học qua kế toán ngân hàng nên còn nhiều cái k hiểu, mong anh giúp đỡ,hihi

---------- Post added at 03:57 PM ---------- Previous post was at 03:55 PM ----------

anh ơi, em thắc mắc 1 chút ah, trong trường hợp của UNC và séc chuyển khoản, thì nếu là ngân hàng bên thụ hưởng khi nhận được UNC , séc chuyển khoản và lệnh thanh toán sẽ ghi có tài khoản khách hàng đúng k ah
Không, đúng là suy luận thông thường là vậy, nhưng khi đó việc ghi CÓ tài khoản KH được coi là thụ động (Nói vui là Tài khoản "bị" ghi có :p).
Phân tích trường hợp UNC thì phức tạp hơn 1 chút. Sẽ phân ra là UNC cùng hệ thống và khách hệ thống. Trong cùng hệ thống thì GDV sẽ dùng chứng từ là các liên UNC của cùng 1 UNC để ghi Nợ và Có 2 tài khoản KH đối ứng có trên UNC, còn nếu UNC ngoài hệ thống thì thay tài khoản ghi CÓ từ TK khách hàng như trên thành tài khoản trung gian.
Tạm thế nhá :)

Em tưởng séc chuyển khoản cùng hệ thống cũng có thể ghi có TK KH thụ hưởng chứ nhỉ

Anh hungviet ơi, em học kế toán doanh nghiệp, vừa được làm GDV tại ngân hàng nhưng còn nhiều điều mới mẻ quá, bây giờ em muốn tìm tài liệu về các biểu mẫu chứng từ của ngân hàng, về biểu mẫu và trường hợp sử dụng anh ạ; anh có thế share tài liệu liên quan giúp em không, hoặc nêu tên tài liệu để em tìm kiếm với, vì em không biết tìm anh ạ! Em cảm ơn anh rất nhiều ạ!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
a,b,c,e: là các giao dịch rút tiền từ tài khoản khách hàng
d: là giao dịch nộp tiền vào tài khoản khách hàng, chính là ghi có cho tài khoản

---------- Post added 01-10-2011 at 09:23 AM ----------

Bạn là sinh viên, các mẫu khác thì khó, chứ mẫu chứng từ dùng trong giao dịch: giấy nộp tiền, giấy rút tiền, ủy nhiệm chi.... đều có tại quầy giao dịch của các ngân hàng.
Anh hungviet ơi, em học kế toán doanh nghiệp, vừa được làm GDV tại ngân hàng nhưng còn nhiều điều mới mẻ quá, bây giờ em muốn tìm tài liệu về các biểu mẫu chứng từ của ngân hàng, về biểu mẫu và trường hợp sử dụng anh ạ; anh có thế share tài liệu liên quan giúp em không, hoặc nêu tên tài liệu để em tìm kiếm với, vì em không biết tìm anh ạ! Em cảm ơn anh rất nhiều ạ!

em sắp đi làm tại một chi nhánh của ngân hàng Công thương, tại phòng kế toán. em chưa có chút kinh nghiệm nào. để chuẩn bị cho công việc mới em cần phải có những hiểu biết gì và những kỹ năng gì ạ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên