[Chú ý] Số liệu và cách để làm đề tài thực tập!

Chà chà.Thầy giáo chính hiệu rồi.Chúc bác có nhiều trò giỏi nha!!!

Nếu em làm trong phạm vi hẹp thì dễ, vì PGD hay chi nhánh nó chỉ phát sinh vài nghiệp vụ thôi.

Còn toàn hàng, nội chuyện sử dụng vốn cũng nhiều lắm. Cho vay Cá Nhân, cho vay doanh nghiệp, trước đó là cho vay liên ngân hàng (giữa các ngân hàng với nhau), cho vay ngoại tệ, đầu tư (cái này còn nhiều ác)....Nó nhiều đến nổi anh làm chi nhánh không tưởng tượng ra được...hi hi hi ...

Bởi vậy em mới ghi ở trên là tập trung vào mảng Cho Vay Khách Hàng Cá Nhân nè anh,mà vì lấy số liệu hệ thống nén nó cứ ghi chung chung,chã rõ ràng cho em phân tích như là Dư nợ cho vay.Doanh số cho vay,Doanh số thu nợ các kiểu >.<

Bởi vậy em mới ghi ở trên là tập trung vào mảng Cho Vay Khách Hàng Cá Nhân nè anh,mà vì lấy số liệu hệ thống nén nó cứ ghi chung chung,chã rõ ràng cho em phân tích như là Dư nợ cho vay.Doanh số cho vay,Doanh số thu nợ các kiểu >.<

Cái doanh số cho vay, doanh số thu nợ thì phải hỏi Phòng Tín dụng hoặc phòng nào chuyên Báo cáo trên Hội sở mới biết. Hoặc hàng năm, luôn có báo cáo kết quả kinh doanh gửi đến các Chi nhánh và PGD, em hỏi nơi em thực tập có lưu cái này không!?

Còn chế thì cũng dễ, Dư nợ được hình thánh từ Doanh số cho vay và doanh số thu nợ, em chế hay số này làm sao khi công trừ ra được đúng số dư nợ trên BCTC là được rồi
Vd:
Dư nợ năm 2011 là 10
Dư nợ năm 2010 là 9

Doanh số cho vay năm 2011 - Doanh số thu nợ năm 2011 và cộng với dư nợ đầu năm 2011 (tức là dư nợ năm 2010 tính đến 31/12/2010)----> thì em sẽ ra con số 10

==>21 tỷ - 20 tỷ + 9 tỷ = 10 tỷ

Cái doanh số cho vay, doanh số thu nợ thì phải hỏi Phòng Tín dụng hoặc phòng nào chuyên Báo cáo trên Hội sở mới biết. Hoặc hàng năm, luôn có báo cáo kết quả kinh doanh gửi đến các Chi nhánh và PGD, em hỏi nơi em thực tập có lưu cái này không!?

Còn chế thì cũng dễ, Dư nợ được hình thánh từ Doanh số cho vay và doanh số thu nợ, em chế hay số này làm sao khi công trừ ra được đúng số dư nợ trên BCTC là được rồi
Vd:
Dư nợ năm 2011 là 10
Dư nợ năm 2010 là 9

Doanh số cho vay năm 2011 - Doanh số thu nợ năm 2011 và cộng với dư nợ đầu năm 2011 (tức là dư nợ năm 2010 tính đến 31/12/2010)----> thì em sẽ ra con số 10

==>21 tỷ - 20 tỷ + 9 tỷ = 10 tỷ

Cám ơn anh đã chỉ em nhưng em lấy số trên trang chủ exim luôn nên em sẽ phân tích số liệu của cả hệ thống,cơ mà Doanh số cho vay,thu nợ hay dư nợ trong Báo cáo thường niên cũng có nhưng ko rõ ràng chi tiết ( ví dụ theo sản phẩm,thời hạn,mức độ tín nhiệm hoặc là nợ xấu,nợ quá hạn của khách hàng cá nhân )

Hehe, đúng là ko hiểu thì phải hỏi, hỏi cho đến khi nào có câu trả lời thì mới thôi:)))))))

Cám ơn anh đã chỉ em nhưng em lấy số trên trang chủ exim luôn nên em sẽ phân tích số liệu của cả hệ thống,cơ mà Doanh số cho vay,thu nợ hay dư nợ trong Báo cáo thường niên cũng có nhưng ko rõ ràng chi tiết ( ví dụ theo sản phẩm,thời hạn,mức độ tín nhiệm hoặc là nợ xấu,nợ quá hạn của khách hàng cá nhân )

Hướng dẫn trên đây hơi khó, phải gặp trực tiếp và nói chuyện thì dễ hơn. Em nên tìm các anh chị mà em quen biết, nhờ họ hướng dẫn hơn nhe em. Trên UB chắc cũng nhiều anh chị đang sinh sống và làm việc tại nơi em đang ở đó

Hướng dẫn trên đây hơi khó, phải gặp trực tiếp và nói chuyện thì dễ hơn. Em nên tìm các anh chị mà em quen biết, nhờ họ hướng dẫn hơn nhe em. Trên UB chắc cũng nhiều anh chị đang sinh sống và làm việc tại nơi em đang ở đó

Em đã hỏi anh trưởng phòng giao dịch,anh ý nói rằng đúng là ko chi tiết và ãnh ko xin được số liệu chi tiết như thế cho em,em đành chế cá nhân 1/3 và doanh nghiệp 2/3 vậy ;))

• Like
Reactions: A13
Số liệu do ngân hàng cung cấp không phải lúc nào cũng chính xác, nếu em muốn chế số liệu thì nên gửi bảng số liệu cho lãnh đạo ngân hàng nơi em thực tập để kiểm duyệt trước.

Còn về vấn đề số liệu tỷ lệ huy động/cho vay thì lại phụ thuộc vào cơ chế quản lý nguồn vốn ở mỗi ngân hàng. Hiện nay đa số các ngân hàng đang áp dụng cơ chế FTP - mua bán/điều chuyển vốn nội bộ - cho nên việc có chi nhánh/PGD chỉ huy động chứ không cho vay hoặc dư nợ cho vay vượt gấp nhiều lần so với số huy động được cũng là chuyện bình thường thôi.

Khái niệm doanh số cho vay khác với khái niệm dư nợ tín dụng, doanh số cho vay là số tiền mà ngân hàng giải ngân ra cho khách hàng trong một thời kỳ, còn dư nợ cho vay là số liệu cho vay khách hàng chốt tại một thời điểm xác định.

Lâu quá không thấy thằng em lên... hức hức

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back