Chọn ngân hàng nào?

thaoly169

Verified Banker
Hi cả nhà,

Hôm nay em viết bài này mong các anh chị tư vấn giùm em một việc với ạ. Số là trước Tết em có nộp đơn thi ở Liên Việt và Vietinbank. Sau Tết có kết quả đậu Liên Việt và em đi thử việc, ngay tuần sau Vietin báo đi test và phỏng vấn. Giờ em có kết quả đậu Vietin rồi, nhưng bên Liên Việt em cũng đã thử việc được 1 tháng rưỡi. Em phân vân không biết thế nào đây. Môi trường ở Liên Việt tốt, đãi ngộ tốt và làm ở thành phố Tân An luôn, còn bên Vietin chắc em làm ở PGD, cũng chưa biết xa, gần thế nào vì thứ hai này em mới bổ sung hồ sơ. Cả hai ngân hàng em đều là CVKH. Các anh chị cho em lời khuyên với ạ. Em cảm ơn cả nhà!

nếu là mình sẽ chọn Vietin, bạn còn trẻ, còn nhiều cơ hội. Về sản phẩm Vietin cạnh trạnh tốt hơn, vào được Vietin thì khó chứ Liên Việt mình nghĩ ko quá khoai đâu, dù sao thì đã chọn Bank nào rồi thì ko nên đắn đo quá nhiều

Nếu là mình thì quan điểm của mình là nên vào VietinBank, có thể đãi ngộ của Liên việt hiện giờ cao nhưng tính về lâu dài thì 1 thời gian bạn sẽ muốn chuyển vào làm Nhà nước để công việc ổn định. Và thực tế thì vị thế của VietinBank bao giờ cũng cao hơn LienvietBank.

Đặt thử lên bàn cân coi: Vietinbank gọi là "Ông kẹ/Ông nhớn" còn LienvietPostBank chỉ là "thường thường" trong hệ thống ngân hàng thôi. :D;)

Mình nghĩ bạn nên cân nhắc kỹ.
Thật sự Vietinbank được tiếng là Ngân hàng lớn, nhưng thu nhập của nhân viên cũng may rủi lắm, tùy thuộc vào Chi nhánh bạn làm làm ăn có tốt hay ko. Có những Chi nhánh hiện tại tất tần tật thu nhập 1 tháng ( Lương CB+ lương KD + ăn trưa + công tác phí) đối với QHKH mới vào chính thức = hơn 4 triệu 1 chút. Các Chi nhánh khác hiện tại mức thu nhập cũng giảm mạnh so với trước kia. Công việc thì nhiều vô số kể, làm đến 8,9h tối là bình thường. Cuối tuần được nghỉ yên ổn ở nhà rất hiếm hoi, nếu ko phải là đến hoàn thành việc còn dang dở, thì cùng phải đi học đủ thứ linh tinh hầm bà làng... Ngoài ra còn rất nhiều vấn đề nữa khiến mình mới làm ở Vietin đc 6 tháng mà phải chạy mất dép đây.

Những người bạn của mình làm Vietin cũng nói như 051109 vậy, nên mình khá đắn đo. Còn việc sau này Liên Việt mạnh hay không thì mình nghĩ câu trả lời là có, vì chi nhánh mình làm chuẩn bị mở 20 PGD (do sáp nhập với bưu điện). Lương ở Liên Việt cũng khá, nhân sự ở Liên Việt trẻ nên làm việc rất nhanh nhẹn

LV chế độ đãi ngộ rất tốt (mình nghe nói thế), còn VTB hiện tại thì...k dám vào làm QHKH ở Vietin, áp lực và chỉ tiêu thôi rồi (qua các bạn của mình).
Và cũng phải nói thêm, ở trên có bạn bảo vào Vietin là giống vào nhà nước, nhưng đó chỉ đúng với ngày xưa, giờ thì VTB khác gì cối xay nhân viên đâu: cắt lương, giảm thưởng, đè chỉ tiêu,...
Nếu là mình, mình sẽ chọn LienViet:D

Nếu là mình mình sẽ chọn vietinbank, mình đã từng làm ở đó, h do điều kiện gia đình nên nghỉ, nhưng có phải ở đó thì ko có người trẻ đâu, cũng toàn người trẻ và năng động thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên