HOT Cảm nhận về VietinBank từ một người cũ

Chào các bạn, hẳn là rất nhiều người rất muốn được làm việc dưới mái nhà VTB. Mình thì đã quyết định nghỉ sau mấy năm trời gắng bó. Sau đây là một số cảm nhận của mình về VTB để các bạn tìm hiểu:

- Về lương/thưởng: Lương ở VTB khá cao so với mặt bằng chung Lương nó gồm 2 đợt: lương cứng + lương kinh doanh. Nếu tính luôn tiền phụ cấp thì khoảng mỗi tháng vị trí KQ khoảng trên 6 triệu, GDV trên 7 triệu, CN trên 8 triệu và DN trên 9 triệu. Đây là mức thấp nhất đối với các vị trí. Những bạn làm lâu năm sẽ được nâng mức lương. Cứ cuối mỗi quý, lương các bạn sẽ được công thêm do tính lại kết quả kinh doanh quý. (Của mình vị trí GDV thường được thêm 5 triệu, tức tháng cuối quý, lương mình khoảng 12 triệu ). Thưởng thì vào dịp 30/4, 2/9, tết tây sẽ thường được 1 tháng lương (gồm lương cứng + kinh doanh luôn). Mỗi năm được tiền du lịch, tiền đồng phục, tiền xe cộ (tổng khoảng 15 triệu). Tết Nguyên Đán, thường sẽ thưởng 1 tháng lương + chi nhanh nào hoàn thành tốt sẽ được thương thêm mỗi nhân viên 7 hoặc 10 triệu + Lương kinh doanh cả năm (Thường rơi vào khoảng 2-3 tháng lương). Vì vậy Tết đến mỗi người đều trên 25 triệu :)

- Môi trường: VTB nổi tiếng là chậm. Không phải nhé các bạn. Mình cam đoan với các bạn là nhân viên VTB làm việc không hề thua bất cứ nhân viên ngân hàng nào. Thậm chỉ năng suất gấp đôi. Bạn bè nhìn mình làm đều phải choáng. Chậm bởi vì quá ít người trong khi lượng khách giao dịch khủng khiếp; quy trình, máy móc quá lạc hậu. Ví dụ, chỗ mình công tác, mình làm GDV, mỗi ngày chỗ mình tiếp khoảng 300 khách, thu chi tiền mặt trung bình khoảng mười lăm tỷ. Có 2 GDV. Bạn nào làm sẽ biết 15 tỷ nó khủng khiếp thế nào, đếm bao lâu. Chỉ 2 người làm. Rồi Thẻ ATM, SMS...tất cả các dịch vụ khác đều phải ôm hết. Các phòng ban thì hạch sách nhau, đì nhau như con ghẻ. Từ lúc vào làm đến giờ. Phần lớn là 8h tối mới về! Những đợt cao điểm giáp Tết, tụi mình liên tục mấy tháng trời không ngủ trưa (bình thường sẽ được ngủ khoảng 20p) để giải quyết chứng từ. Sau đó, ôm báo cáo, chứng từ làm tiếp tới 12h khuya. Thứ 7, chủ nhật ôm về làm tiếp. Bên đây thường xuyên họp tối hoặc cuối tuần để phổ biến chính sách, quy chế. Chưa nói đến những rủi ro về tiền bạc, này nọ. Cái này mình không tiện nói nhưng chắc bạn nào cũng biết. Báo chí viết rần rần.

- Môi trường vẫn còn mang nặng tính hành chánh kiểu VN. Mình một mình lập nghiệp, tự bơi. Mình tự hào là nhân viên top giỏi của VT nhưng mình ĐƯỢC vào vị trí mà ai cũng ngán, ai cũng sợ. Có người được bổ nhiệm làm là khóc lên khóc xuống xin ở lại.....Mình thì từ lúc vào đã bị đưa vào trí đó. Mình không biết bên chỗ khác sao chư bên đây tụi mình có 1 câu: Làm giỏi, làm nhiều và bị chửi nhiều.

Cuối cùng mình quyết định đi. Khi nghĩ, đồng nghiệp ai cũng chúc mừng vì họ thấy tội cho mình quá. Rốt cuộc cũng có can đảm out. Chỗ mình nghĩ cũng nhiều, khoảng 6 7 người. Những người ở lại k phải vì họ k muốn out mà vì gánh nặng con cái, gia đình nên phải chịu.

Chia sẻ của một banker trên ub.com.vn

Ngày nào cũng mở mắt ra vội vàng đến nơi, đi muộn trừ lương. Làm việc thì sáng đến tối chả hết việc. Cứ như thế trong 1 thời gian dài sẽ có lúc phải tự định hướng lại công việc. Các bạn trẻ muốn học và hiểu nghiệp vụ hãy lao vào. Còn lại ai đi ra như này mọi người ở lại đều phải chúc mừng. Thật sự là như thế Gắn bó và lên làm sếp tại Ngân hàng ko hề đơn giản tẹo nào

Ngày nào cũng mở mắt ra vội vàng đến nơi, đi muộn trừ lương. Làm việc thì sáng đến tối chả hết việc. Cứ như thế trong 1 thời gian dài sẽ có lúc phải tự định hướng lại công việc. Các bạn trẻ muốn học và hiểu nghiệp vụ hãy lao vào. Còn lại ai đi ra như này mọi người ở lại đều phải chúc mừng. Thật sự là như thế Gắn bó và lên làm sếp tại Ngân hàng ko hề đơn giản tẹo nào
Em hiểu cảm giác của anh :(

Dạ, em cũng mới apply vào khối thương hiệu truyền thông của viettin được hơn 10 ngày mà chưa thấy phản hồi gì cả, cũng ko có thông tin là tuyển khối này thì cần phải qua những vòng nào. em có kinh nghiệm 4 năm truyền thông cho doanh nghiệp rồi, mà thích ngân hàng quá nên quyết đâm vào. Giờ ko biết hỏi ai có mục gì nữa. Rất cần sự chung tay của 500 ae nhà mình ạ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên