Các vị trí nên thi tuyển vào ngân hàng của sinh viên mới tốt nghiệp đại học

Mình cũng như rất nhiều bạn khác hiện đang bảo vệ luận văn và chuẩn bị tốt nghiệp đại học năm 2012. Mình hiểu được vấn đề phải chuẩn bị hành trang cho kì thi tuyển đã, đang và sẽ tiếp tục được tổ chức ở các ngân hàng. Việc nắm bắt được nghiệp vụ, tập làm các bài IQ và ôn lại tiếng anh chuyên ngành, giao tiếp là cần thiết :)>-.
Nhưng vấn đề mình lo nhất là định hướng để làm việc trong ngân hàng. Ví dụ như: Mình rất muốn làm về thẩm định hoặc nhân viên tín dụng, nhưng lại không biết làm cách nào và đi từ đâu để trở thành một nhân viên thẩm định. Và nếu chưa làm thẩm định thì có thể làm những vị trí nào để hợp với mình [..].
Vậy nên mình muốn các bạn góp ý và liệt kê ra tất cả những vị trí mà sinh viên mới ra trường nên xin vào (trong ngân hàng có rất nhiều vị trí khác nhau, nhưng mình chủ yếu muốn bàn về vị trí dành cho các sinh viên mới ra trường, từ các bạn chắc kiến thức cho đến các bạn còn gà mờ) :bz. Nhân tiện nếu các bạn share luôn link dẫn để tham khảo bài tập và kinh nghiệm thi vào vị trí đó thì tốt quá.\

Cảm ơn các bạn rất nhiều, mình mong đây sẽ là 1 ngôi nhà mà mình sẽ gắn bó lâu dài ;).

Vị trí thẩm định thì ok hơn QHKH ah mọi người ? Vị trí thẩm định thì làm những công việc gì vậy ?
Thẩm định thường y/c cao hơn QHKH bạn à (kinh nghiệm, bằng cấp...),
Ví dụ về công việc của chuyên viên thẩm định giá của Lienvietbank:
Chuyên viên Phòng Thẩm định giá
Mô tả công việc:
- Định giá các tài sản đảm bảo của các khoản cấp tín dụng do Phòng Thẩm định tái thẩm định
- Định giá các tài sản đảm bảo tiền vay và các tài sản khác theo yêu cầu của Hội đồng quản trị, các Hội đồng Tín dụng, Tổng Giám đốc
- Phối hợp với các Đơn vị kinh doanh để thẩm định các tài sản đảm bảo của khoản cấp tín dụng mà phải được tái thẩm theo quy định của Ngân hàng ngay từ khi tiếp nhận hồ sơ.
- Nghiên cứu và là đầu mối của Khối để tham gia góp ý kiến đối với danh mục tài sản Ngân hàng nhận làm tài sản đảm bảo và các vấn đề khác liên quan.
- Thực hiện các công việc khác theo sự phân công của Lãnh đạo Phòng

Cả chiều nay mình nghiên cứu về Tín dụng và GDV. Kết luận lại là GDV thiên hướng ngoại hình và nữ, cơ hội thăng tiến lên đến mức cao nhất là Giám đốc chi nhánh. Tín dụng thì mình thấy có 2 vị trí là QHKH (cá nhân or doanh nghiệp) và Quản lý, Hỗ trợ TD. Nhưng tình hình tín dụng năm nay tuyển dụng rất khó khăn, và luôn áp doanh số (huy động vốn) nên có sức ép rất cao, lại hay phải đi xa, thời gian làm thì hơi lung tung, tùy người mới có thể hợp được ( chủ yếu là con trai mới làm được ). Tóm lại, mình không phải là người thích chịu áp lực doanh số nên mình muốn ôn và thi vào vị trí Hỗ trợ tín dụng. Không biết vị trí này có hiếm và hot không nhỉ ?????????

---------- Post added 17-04-2012 at 11:12 PM ----------

Thẩm định thường y/c cao hơn QHKH bạn à (kinh nghiệm, bằng cấp...),
Ví dụ về công việc của chuyên viên thẩm định giá của Lienvietbank:
Chuyên viên Phòng Thẩm định giá
Mô tả công việc:
- Định giá các tài sản đảm bảo của các khoản cấp tín dụng do Phòng Thẩm định tái thẩm định
- Định giá các tài sản đảm bảo tiền vay và các tài sản khác theo yêu cầu của Hội đồng quản trị, các Hội đồng Tín dụng, Tổng Giám đốc
- Phối hợp với các Đơn vị kinh doanh để thẩm định các tài sản đảm bảo của khoản cấp tín dụng mà phải được tái thẩm theo quy định của Ngân hàng ngay từ khi tiếp nhận hồ sơ.
- Nghiên cứu và là đầu mối của Khối để tham gia góp ý kiến đối với danh mục tài sản Ngân hàng nhận làm tài sản đảm bảo và các vấn đề khác liên quan.
- Thực hiện các công việc khác theo sự phân công của Lãnh đạo Phòng

Thẩm định giá thì làm việc ở trên Hội sở. Còn ở chi nhánh thì công việc thẩm định dành cho CV HTTD. Không biết vậy có chuẩn không nhưng cứ phát biểu vậy ^^

Cả chiều nay mình nghiên cứu về Tín dụng và GDV. Kết luận lại là GDV thiên hướng ngoại hình và nữ, cơ hội thăng tiến lên đến mức cao nhất là Giám đốc chi nhánh. Tín dụng thì mình thấy có 2 vị trí là QHKH (cá nhân or doanh nghiệp) và Quản lý, Hỗ trợ TD. Nhưng tình hình tín dụng năm nay tuyển dụng rất khó khăn, và luôn áp doanh số (huy động vốn) nên có sức ép rất cao, lại hay phải đi xa, thời gian làm thì hơi lung tung, tùy người mới có thể hợp được ( chủ yếu là con trai mới làm được ). Tóm lại, mình không phải là người thích chịu áp lực doanh số nên mình muốn ôn và thi vào vị trí Hỗ trợ tín dụng. Không biết vị trí này có hiếm và hot không nhỉ ?????????

---------- Post added 17-04-2012 at 11:12 PM ----------

Thẩm định giá thì làm việc ở trên Hội sở. Còn ở chi nhánh thì công việc thẩm định dành cho CV HTTD. Không biết vậy có chuẩn không nhưng cứ phát biểu vậy ^^[/QUOTE
Minh chao cac ban.minh xin gioi thieu minh hien dang lam viec trong ngan hang,minha lam dc 6 nam roi.Ban dau minh lam TTQT dc 5 nam va moi day minh bi chuyen sang HTTD vi ngan hang minh tai co cau.Vi tri HTTd nhu minh lam nhung viec nhu dang ky giao dich dam bao,the chap,xoa chap va lam bao cao.chi co vay thoi cac ban ah

---------- Post added 19-04-2012 at 08:55 PM ----------

lam trong ngan hang cung cang thang vat va lam ko tuoi dep nhu cac ban nghi dau

năm sau mình cũng ra trường, nhưng nghe các thầy cô nói về tình trạng nguồn nhân sự của việt nam hiện nay về lĩnh vực ngân hàng : đầu vào rất khó và tuyển rất ít mình thấy rất lo..........nghe các bạn nói mình càng lo............hixhix........hy vọng may mắn sẽ đến với mình và đến với các bạn nữa, chúc các bạn đạt đươc thành công trên con đường mình đã chọn...........cố lên mọi người nhá.............mình cũng mới tham gia diễn đàn mình cứ nghĩ tại sao mình không thấy tìm thấy diễn đạt này sớm hơn để cùng chia se với các bạn........i love everyone!!!!!!!!!!!!!!!!1:)
cùng xây dựng UB ngày càng lớn mạnh nhé, cám ơn những chia sẽ của bạn:)

đi thực tập thấy làm ngân hàng vất vả lắm, theo quy định là 5h30 chiều đc về, nhưng hình như rất ít người về giờ đó. 6h kém gặp sếp dưới sảnh, sếp hỏi "Sao về sớm thế?" :|

---------- Post added 29-04-2012 at 11:52 PM ----------

Mà hình như vị trí nào trong ngân hàng chả chịu áp lực doanh số chứ nhỉ

đi thực tập thấy làm ngân hàng vất vả lắm, theo quy định là 5h30 chiều đc về, nhưng hình như rất ít người về giờ đó. 6h kém gặp sếp dưới sảnh, sếp hỏi "Sao về sớm thế?" :|

---------- Post added 29-04-2012 at 11:52 PM ----------

Mà hình như vị trí nào trong ngân hàng chả chịu áp lực doanh số chứ nhỉ
hầu như vị trí nào trong bank h cũng áp doanh số bạn ạ. còn vất vả là thực tế vậy rồi.hihi... chấp nhận vây, đang còn khối ng ngoài kia đang mơ vất vả mà k đc ý, nhân lực ngày càng thừa đầy ra..hô hô

haizz, cái thời mình vào trường, sinh viên ngân hàng ra bao nhiêu hết bấy nhiêu. Thời điểm ra trường, các ngân hàng "thi nhau đòi sát nhập". Ế ẩm quá :|

mình thì giờ đang apply vào Chuyên viên Kinh doanh thẻ Sacombank. cũng chưa biết sao nhưng chắc Sales mệt lắm đây

nên vào vị trí QHKH và GDV, ngoài ra Kế toán cũng tốt mà :)
Mình mới năm 3 thôi, năm sau mới ra trường. Nhưng cũng đang tích cực tìm hiểu và học hỏi nhiều về Ngân hàng. Thôi xưng em cho dễ vậy.
Em cũng nhắm tới vài vị trí như Ké toán, QHKH. Tính cách của em thì năng động, thích đi lại nhiều nên cũng ngó tới QHKH, mỗi tội chiều cao nó khiêm tốn quá 1m63,5. Đâm ra vị trí sau nữa là Kế toán. anh chị nào tư vấn cho em được không. Kế toán thì ít được bay nhảy phải k ạ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,532
Thành viên mới nhất
youhuihuodog994
Back
Bên trên