Bịa kinh nghiệm khi đi phỏng vấn

Chào mọi người.
Hôm nay bạn mình mới kể cho mình nghe về cuộc phỏng vấn của nó vào một vị trí bán hàng cho một công ty Đức. Theo như nó kể thì bởi vì nó học tài chính ngân hàng nên những kiến thức của nó về ngành nông nghiệp hầu như là không có (công ty đó chuyên về thuốc bảo vệ thực vật). Thế nên để gây ấn tượng với nhà tuyển dụng nó đã bịa chuyện đã từng tham gia vào một dự án nông nghiệp lúc còn đi học. Sau buổi phỏng vấn đó nó đã được người ta hẹn phỏng vấn thêm một vòng nữa.
Thường thì thấy các anh chị trên diễn đàn hay khuyên rằng nên trung thực, bởi vì các nhà tuyển dụng họ rất tinh ý,không dễ gì qua mắt được họ. Thực sự, lúc này mình rất thắc mắc, không hiểu việc nói dối, bịa chuyện như thế có nên làm hay không, hoặc nếu có sử dụng thì nên ở mức độ nào.
Mình muốn mọi người cho mình ý kiến về vấn đề này :D. Cám ơn mọi người nhiều!

Mình nghĩ tốt nhất là k bịa, nhưng cần biết nói gì và k nói gì, nhấn mạnh gì và k nhấn mạnh gì. Những gì mình thể hiện sẽ là căn cứ để sau này mình đi làm nên cần cho họ biết mình như thế nào để có cv phù hợp. Còn nếu bịa thì con người mình thể hiện sẽ là con ng khác, nên dù được nhận làm thì cũng làm 1 cv k phù hợp với con người thực của mình. Công thức là (trung thực + khôn khéo + tự tin) ^^

Chào mọi người.
Hôm nay bạn mình mới kể cho mình nghe về cuộc phỏng vấn của nó vào một vị trí bán hàng cho một công ty Đức. Theo như nó kể thì bởi vì nó học tài chính ngân hàng nên những kiến thức của nó về ngành nông nghiệp hầu như là không có (công ty đó chuyên về thuốc bảo vệ thực vật). Thế nên để gây ấn tượng với nhà tuyển dụng nó đã bịa chuyện đã từng tham gia vào một dự án nông nghiệp lúc còn đi học. Sau buổi phỏng vấn đó nó đã được người ta hẹn phỏng vấn thêm một vòng nữa.
Thường thì thấy các anh chị trên diễn đàn hay khuyên rằng nên trung thực, bởi vì các nhà tuyển dụng họ rất tinh ý,không dễ gì qua mắt được họ. Thực sự, lúc này mình rất thắc mắc, không hiểu việc nói dối, bịa chuyện như thế có nên làm hay không, hoặc nếu có sử dụng thì nên ở mức độ nào.
Mình muốn mọi người cho mình ý kiến về vấn đề này :D. Cám ơn mọi người nhiều!

Bịa thì cũng có những căn cứ gì đó mà bịa. Nếu như nó có tìm hiểu qua sách vở, từ những người này người kia, thì nó lấy cái hứng khởi đó mà bịa ra. Nếu nhà tuyển dụng tinh ý, hỏi thêm chuyên sâu nữa thì sẽ lòi cái đuôi ra.

Còn ai mà khờ dại bị nó "tung hỏa mù xa mưa" thì nhận nó vô làm. Nhưng đi làm rồi thì cũng lòi cái "ngu" ra mà thôi, vì kinh nghiệm thực tế không có, thì khi người ta giao việc để làm, nó như kẻ "ngu ngu, ngơ ngơ" thôi.

Đời lắm kẻ lừa gạt đó thôi. Lừa người giàu, lừa ngừoi nghèo. Lừa người có bằng cấp cao, lừa người có bằng cấp thấp . . . Đời là thế.

Do đó, hãy sống là chính mình và thêm gì đó biết uyển chuyển theo thời cuộc.

Ôi, bạn mình vừa mới có kết quả phỏng vấn đó mọi người à, nó đã đc offer. Thế là chuyện bịa của nó đã trót lọt @@

Nhà tuyển dụng luôn nhắc nhở các bạn: We don't choose the best but we choose the most suitable candidate. Có thể bạn của bạn có những tố chất nào đầy để phù hợp với vị trí hiện tại chứ cũng chưa chắc là do câu chuyện bịa của bạn ấy.

Nhà tuyển dụng luôn nhắc nhở các bạn: We don't choose the best but we choose the most suitable candidate. Có thể bạn của bạn có những tố chất nào đầy để phù hợp với vị trí hiện tại chứ cũng chưa chắc là do câu chuyện bịa của bạn ấy.
Đúng là nhà tuyển dụng có biết bạn em thiếu kinh nghiệm anh ạ, em nghĩ là họ biết nhưng không nói thôi. Bạn em thì cũng giỏi, có điều em không biết liệu việc mình nói dối như thế có ảnh hưởng nhiều đến ấn tượng về mình của họ không bởi nhiều dù có giỏi nhưng mà không trung thực thì cũng không được đánh giá cao :D Cám ơn anh đã chia sẻ quan điểm của mình.

đi phỏng vấn, chém được gì thì chém thôi, còn hơn là ngậm tăm, người có khả năng ăn nói làm mọi chuyện bao giờ cũng dễ dàng hơn mà, còn trong quá trình làm việc chịu khó học hỏi,bổ sung kiến thức thì cũng sẽ được ghi nhận thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,593
Thành viên mới nhất
gamebai121
Back
Bên trên