Bế tắc về công việc trong ngân hàng.

[QUOTE="huylecd, post: 732108, member: 186363" Mình chỉ tán thành quan điểm của bạn khi đó là khách hàng xấu, khách hàng do sếp giới thiệu và bạn không tin tưởng hoặc có sự tác động đặc biệt của sếp thì bạn nên từ chối thôi ...[/QUOTE]

Tại sao KH do Sếp giới thiệu lại cũng nằm trong nhóm nghi ngờ vậy bác ?
Cái này em chưa có kinh nghệm, chỉ rõ em với nhé

Mình thông cảm vs bạn vì mình đã từng trải qua những lo lắng như bạn, trải qua những cảm xúc dằn vặt bản thân về việc có nên nghỉ hay không? Mọi ng thân khuyên mình tiếp tục và cố gắng nhưng với mình lúc đó mọi lời khuyên đều vô nghĩa. Mình đã nghỉ việc và hiện tại đang thất nghiệp dài dài đây bạn ạ. Trải qua như vậy mình mới hiểu, cviec nào cũng vất vả và có những cái khó khăn mình pải thích nghi với nó. Bản thân mình truoc đây nghĩ mình k phù hợp vs ngân hàng, đã bỏ, nhưng ra ngoài mới thấy, đó chỉ là suy nghĩ lúc tiêu cực mà thôi. Hiện tại mình đang thi tuyển để quay lại nhưng gặp nhiều trắc trở nên chưa đc. Hy vọng bạn k pải trải qua những ngày tháng thất nghiệp khổ sở như mình mới hiểu đc vấn đề. K phải là bạn k hợp công việc này, mà là tư tưởng của bạn chưa thông mà thôi. Còn nếu bạn muốn trải nghiệm để hiểu chính mình hơn, hãy tìm đc việc mới rồi nghỉ nhé. Thân

Ngày xưa làm KHDN mình cũng đã từng chế hồ sơ cho KH rồi, nói thật, làm QHKH thì chuyện cắt dán chứng từ là điều chắn chắn sẽ có lúc phải làm thôi bạn ạ. Vấn đề là, bạn phải phân biệt đựoc cái nào có thể chế đuợc, và cái nào bắt buộc KH phải có cho mình. VD 1 công ty (nhỏ thôi) có thực tế kinh doanh ổn, rủi ro cho vay thấp, nhưng kế toán của họ kém, làm BCTC chả ra hồn thì kiểu j bạn cũng phải "chỉnh hộ", chứ không chẳng lẽ cho out luôn chắc :D (mình còn từng nhận được BCTC mà TS vs NV lệch nhau cơ ).
Tuy nhiên, cuối cùng, mình vẫn nghỉ việc khi chưa tìm được công việc khác thay thế (dù lúc ấy mình gần như đang là key của phòng) vì bất đồng quan điểm với sếp, nhất quyết không xử lý hồ sơ cho KH để tăng HM (do mình thấy nhu cầu vốn như vậy vuợt so với qmo KD của khách quá nhiều), xử lý làm gia hạn nợ cho 1 thăng đang "chết"....
Tóm cái váy là, chế thì cũng được, nhưng đừng chế do nhận được "gì đó" từ KH, mà chỉ chế để đảm bảo hồ sơ trôi được và trong phạm vi cho phép thôi, làm nghề này, vừa phải biết tự bảo vệ mình, vừa phải biết làm sao để vẫn hoàn thành được công việc/chỉ tiêu. Còn về suy nghĩ chuyện nghỉ việc, nếu bạn mới ra trường, chân ướt chân ráo đi làm, tốt nhất là nên cố gắng ở lại cho đến khi tìm đuợc công việc thay thế, vì:
- Thứ nhất, nó sẽ đảm bảo cho bạn vừa tích lũy thêm kinh nghiệm cho cv khác (trừ khi bạn k làm bank nữa thì chả cần), vừa đảm bảo bạn vẫn có thu nhập - để sống.
- Thứ hai, nếu bạn nghỉ rồi mới đi apply, PV chỗ khác, kiểu gì cũng sẽ nhận được câu hỏi "sao em nghỉ bên kia?", và nếu bạn thành thật trả lời lý do, dám đảm bảo, chả bank nào nhận bạn hết :p. Cả 3 nơi mình đi PV sau khi nghỉ việc, đều hỏi mình câu này luôn, thái độ hỏi đều na ná giống nhau kiểu "là tự nghỉ hay bị bắt nghỉ" :)))
- Ngoài ra, đi làm bạn thấy stress, nhưng nếu bạn ở nhà 2-3 tháng vẫn chưa đi làm lại (nếu nghỉ rồi mới apply chỗ khác thì tgian đó cũng chả dài đâu) thì kiểu gì bạn cũng sẽ stress gấp 10 lần luôn, chưa kể sau mỗi lần đi PV về, đựoc hỏi cái câu ở trên, mức độ tự tin của bạn sẽ giảm dần, giảm dần :D

Chỉnh sửa lần cuối:
[QUOTE="huylecd, post: 732108, member: 186363" Mình chỉ tán thành quan điểm của bạn khi đó là khách hàng xấu, khách hàng do sếp giới thiệu và bạn không tin tưởng hoặc có sự tác động đặc biệt của sếp thì bạn nên từ chối thôi ...

Tại sao KH do Sếp giới thiệu lại cũng nằm trong nhóm nghi ngờ vậy bác ?
Cái này em chưa có kinh nghệm, chỉ rõ em với nhé[/QUOTE]
Thì KH sếp giới thiệu nhưng có tư lợi cá nhân ấy, đừng có nghĩ cứ KH sếp là tốt hết nhé, có khi sếp biết là xấu nhưng vẫn bắt bạn làm đấy :p. Nên nhớ, "án tại hồ sơ", cả bạn và sếp đều kí, nhưng bạn là thằng thẩm định chính, chịu trách nhiệm chính, có xảy ra vấn đề gì, tuy cả sếp và bạn đều phải giơ đầu ra nhưng chắc chắn bạn sẽ chịu nhiều TN hơn (trừ khi bạn có bằng chứng về việc làm theo chỉ đạo thì may ra...), hồi trước bên NH cũ bọn mình hay trêu 70:20:10 (QHKH: trưởng nhóm/ GĐ mảng: GĐ Chi nhánh), thằng nào nhiều nhất thằng ấy dễ chết nhất đấy :D

Ngày xưa làm KHDN mình cũng đã từng chế hồ sơ cho KH rồi, nói thật, làm QHKH thì chuyện cắt dán chứng từ là điều chắn chắn sẽ có lúc phải làm thôi bạn ạ. Vấn đề là, bạn phải phân biệt đựoc cái nào có thể chế đuợc, và cái nào bắt buộc KH phải có cho mình. VD 1 công ty (nhỏ thôi) có thực tế kinh doanh ổn, rủi ro cho vay thấp, nhưng kế toán của họ kém, làm BCTC chả ra hồn thì kiểu j bạn cũng phải "chỉnh hộ", chứ không chẳng lẽ cho out luôn chắc :D (mình còn từng nhận được BCTC mà TS vs NV lệch nhau cơ ).
Tuy nhiên, cuối cùng, mình vẫn nghỉ việc khi chưa tìm được công việc khác thay thế (dù lúc ấy mình gần như đang là key của phòng) vì bất đồng quan điểm với sếp, nhất quyết không xử lý hồ sơ cho KH để tăng HM (do mình thấy nhu cầu vốn như vậy vuợt so với qmo KD của khách quá nhiều), xử lý làm gia hạn nợ cho 1 thăng đang "chết"....
Tóm cái váy là, chế thì cũng được, nhưng đừng chế do nhận được "gì đó" từ KH, mà chỉ chế để đảm bảo hồ sơ trôi được và trong phạm vi cho phép thôi, làm nghề này, vừa phải biết tự bảo vệ mình, vừa phải biết làm sao để vẫn hoàn thành được công việc/chỉ tiêu. Còn về suy nghĩ chuyện nghỉ việc, nếu bạn mới ra trường, chân ướt chân ráo đi làm, tốt nhất là nên cố gắng ở lại cho đến khi tìm đuợc công việc thay thế, vì:
- Thứ nhất, nó sẽ đảm bảo cho bạn vừa tích lũy thêm kinh nghiệm cho cv khác (trừ khi bạn k làm bank nữa thì chả cần), vừa đảm bảo bạn vẫn có thu nhập - để sống.
- Thứ hai, nếu bạn nghỉ rồi mới đi apply, PV chỗ khác, kiểu gì cũng sẽ nhận được câu hỏi "sao em nghỉ bên kia?", và nếu bạn thành thật trả lời lý do, dám đảm bảo, chả bank nào nhận bạn hết :p. Cả 3 nơi mình đi PV sau khi nghỉ việc, đều hỏi mình câu này luôn, thái độ hỏi đều na ná giống nhau kiểu "là tự nghỉ hay bị bắt nghỉ" :)))
- Ngoài ra, đi làm bạn thấy stress, nhưng nếu bạn ở nhà 2-3 tháng vẫn chưa đi làm lại (nếu nghỉ rồi mới apply chỗ khác thì tgian đó cũng chả dài đâu) thì kiểu gì bạn cũng sẽ stress gấp 10 lần luôn, chưa kể sau mỗi lần đi PV về, đựoc hỏi cái câu ở trên, mức độ tự tin của bạn sẽ giảm dần, giảm dần :D
Ôi, chị em có khác :3 :3 :3

@nhoktihon Mình làm Phòng Nghiên cứu phát triển sản phẩm.Lúc nào rảnh anh em giao lưu chia sẻ kinh nghiệm. Riêng cái nghề QHKH ở VN thì câu nói "Thật thà ăn cháo bố láo ăn cơm" luôn đúng. Nhưng cũng phải biết "bố láo" ở mức độ chấp nhận được.Kiểu như các ông tòa án hay nói: có vi phạm trong quá trình thu thập hồ sơ nhưng không làm thay đổi bản chất....

Cô đơn giữa chốn đông người...
Kinh nghiệm của mình là cứ làm đúng quy trình nội bộ, đúng pháp luật. Cái gì cũng phải chừa của hậu cho mình. Đôi khi chỉ một lỗi nhỏ mà ân hận cả đời.
Đồng thời tìm kiếm công việc mới, tuy nhiên đừng nóng vội vì tìm việc cũng là cái duyên, không thể một sớm một chiều.
Trong lúc đó cố gắng kiếm KH, đừng ngưng trệ công việc vì bất cứ lý do gì. Vừa không làm mất lòng lãnh đạo, đồng nghiệp...mà sau này ra đi cũng ngẩng cao đầu.
Tuổi trẻ có cái may mắn là có thể làm lại, nên cứ mạnh dạn thay đổi.
Chúc bạn sớm tìm lại được niềm vui trong công việc!

Em cực kỳ tâm đắc ý kiến này của Bác.

Ngân Hàng mà cắt gián làm giả giống như trả góp ý nhỉ. Hoang mang quá

bên nh mình làm chặt chẽ, chế hồ sơ cũng khó nên toàn phải chật vật làm hồ sơ thật thôi :) hồi mới vào mình cũng áp lực chỉ tiêu rồi ngại quan hệ này nọ, nhưng sau cũng quen và thấy mình khá hơn. bạn cố gắng thêm 1 vài tháng nữa không cố được thì tìm việc khác rồi hãy bỏ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back
Bên trên