Bạn nào giúp mình với! Về hình thức cho vay của NH bằng cách chiết khấu trái phiếu đó

chintk

Thành viên
Số tiền mà KH sẽ nhận được khi xin chiết khấu = Giá trị trái phiếu - lãi chiết khấu - phí hoa hồng.
Nhưng giá trị trái phiếu = Mệnh giá + lợi tức
( LT = mệnh giá * lãi suất hay là = mệnh giá * lãi suất * thời hạn của trái phiếu hay là = mệnh giá *lãi suất * thời hạn còn lại từ ngày xin CK đến khi đáo hạn vậy)
Ai biết giúp mình với! Thanks all!

Chiết khấu trái phiếu

Ý mình muốn hỏi ở đây là cái trị giá trái phiếu đó
Giả sử mệnh giá 1000 đồng, lãi suất 10%/năm, phát hành 1/1/2006, đáo hạn 1/1/2011. Giả sử ngày 12/6/2009, KH đến xin chiết khấu tại ngân hàng đi.
Thì lúc này cái trị giá trái phiếu là 1000 + 1000 * 10% hay là = 1000 + 1000 * 10% * 5 (vì thời hạn của trái phiếu này là 5 năm) hay là mình chỉ tính cái trị giá còn lại từ ngày xin chiết khấu đến khi đáo hạn = 1000 + 1000 * 10% * 2

Có 2 trường hợp:
+ Trường hợp 1: Nếu là Giấy tờ có giá trả lãi (Cổ tức) thì giá trị trái phiếu (Gtri GTCG) = MG
+ Trường hợp 2: Nếu GTCG trả lãi sau thì giá trị GTCG = MG + lãi(cổ tức)
why? Vì nếu người sở hữu giấy tờ có giá mà nhận lãi trước rồi thì khi đáo hạn người mua hay người nắm giữ GTCG thứ cấp thì chỉ có thể nhận được đúng bằng MG của giấy tờ có giá đó. Còn nếu đây là MG trả lãi sau thì đến thời điểm đáo hạn người sở hữu GTCG lúc đó ngoài MG ra thì còn nhận được lãi của GTCG đó.

Mình xin trả lời thẳng vào câu hỏi của bạn luôn. Đó là Lợi tức trong trường hợp này = mệnh giá *lãi suất * thời hạn tính đến khi khi đáo hạn.
Khi bạn đem chiết khấu TP đó, thì người ta sẽ xem xét giá trị hiện tại của HP khi đem đi chiết khấu. Và giá trị này chính là:
Mệnh giá + lợi tức còn lại được hưởng (tức lãi tính đến ngày đáo hạn của TP).
Tùy thuộc vào thời gian còn lại là dài hay ngắn mà mệnh giá của hối phiếu ở thời điểm đó là nhiều hay ít. Chiết khấu hối phiếu là một nghiệp vụ ngắn hạn (3-6 tháng).

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Tất nhiên là tính từ ngày chiết khấu rồi:))
trị giá trái phiếu là= 1000 + 1000 * 10% * 2
Lưu ý trường hợp nào cũng giống nhau.Vì đây là chiết khấu trên mệnh giá.
Chiết khấu trên mệnh giá là thế nào nhỉ? Giấy tờ có giá nào mà chẳng dựa vàom mệnh giá để tính chiết khấu..:))
Khi nãy bạn có viết là trị giá = 1000+ 1000*10%*5 nữa mới ghê :p:p
Vấn đề nữa là phải hiểu bản chất của nó thì mới hiểu hết vấn đề, học thuộc lào lào mà k hiểu chẳng khác nào tai họa. =((
Ở đây, hiểu một cách nôm na: chiết khấu có nghĩa là mua lại các GTCG từ người thụ hưởng trước khi đến hạn thanh toán. Điều đó có nghĩa là bạn phải tính dựa trên giá trị của nó ở thời điểm bạn mua vào chứ k phải là thời điểm nó được phát hành.

Mình đâu có viết đâu tại bạn kia viết:)) mình đọc ko kĩ nên có sửa rồi mờ...còn cái mình nói chiết khấu dựa vào mệnh giá là tại bạn ở trên nói phân ra làm 2 trg hợp:))
Chết mất :-". Biết hắn nói đúng hay sai mà coppy lại thế.:)):))

---------- Post added 25-07-2011 at 10:18 AM ----------

Cái mà dựa vào trị giá.thì chiết khấu đâu chỉ triết khấu trái phiếu không đâu mà còn thương phiếu mà chủ yếu là chiết khấu thương phiếu vì vậy thời điểm phát hành vs lúc bạn mua giá trị chẳng khác nhau đâu.
Cái này lại càng sai nữa. Bạn mua thương phiếu vì mục đích gì????
Thứ nhất, là bạn sẽ được hưởng chênh lệch giá khi bán lại (cái này có thể lãi hoặc lỗ).
Thứ hai, là hưởng lãi suất.
Khoan hãy nói đến chênh lệch giá. Khi mà thời hạn còn lại của thương phiếu càng ngắn thì lợi tức (tức là lãi suất * số ngày còn lại của thương phiếu) đó càng ít.
Trong khi đó bạn tính trị giá của thương phiếu ở thời điểm bạn mua vào = mệnh giá + lợi tức. Cái này, chẳng phải là không giống với thời điểm phát hành sao?????? :)):)):)):))

cho mình hỏi cái gtcg mà bạn chiết khấu ở đây là j?
-Thương phiếu
-Séc
_Tín phiếu
_Trái phiếu
_Kỳ phiếu
_Công trái

---------- Post added 25-07-2011 at 10:22 AM ----------

Tại sao chiết khấu lại phụ thuộc vào giá ở thời điểm đó nhỉ:-s.Bạn lấy ví dụ 1 loại giấy đi:-s
Bên trên mình đã nói rõ rồi, mình nghĩ khỏi phải đưa ra ví dụ đâu. Hihi, bạn học trường nào thế?

Đó là một bộ phận của khối tiền, thực hiện một số chức năng của tiền, mà tiền thì thay đổi giá trị theo thời gian. ĐH NH à, sv năm mấy ùi

ui zoi`:)) cái lãi chính là thể hiện của thay đổi thời gian rồi bạn ạ. giá trị của nó ko thay đổi đâu
học ĐHNHTPHCM.năm 4.
Hix, thật là bó tay với bạn, lật tất cả các sách vở ra nhé + thực tiễn hoạt động tài chính thì: một đồng tiền hôm nay có giá trị cao hơn so với một đồng tiền trong tương lai. Bởi 3 yếu tố sau nhé:
Thứ nhất, lạm phát làm cho đồng tiền mất đi giá trị.
Thứ hai, đó là cơ hội đầu tư. Nếu một đồng tiền ngày hôm nay nếu đem đi đầu tư thì ngoài tiền gốc, còn có cả tiền lãi do chính nó sinh ra. Còn một đồng tiền trong tương lai vẫn chỉ là một đồng.
Thứ ba, rủi ro trong đời sống kinh tế chính trị
=> Đồng tiền thay đổi giá trị theo thời gian. Mà lãi suất chính là thước đo của sự thay đổi đó.
OK>?

thế có nghĩa là hum nay mình mua hàng viết thương phiếu giá trị 10tr... tuần sau đem nên chiết khấu nh kêu thương phiếu hàng bây h` trị giá là 11tr .tính theo 11tr
còn khi mua trái phiếu kho bạc mệnh giá 1tr.hưởng lãi 14%/1nam.Đem tới nh chiết khấu.Nh nói là trị giá trái phiếu h` là 1tr1 à.
Thế này giờ mình nói cách tính giá trị của GTCG đem chiết khấu bạn k hiểu à? Nhắc lại nó là:
Mệnh giá + lợi tức được hưởng (tức lãi tính đến ngày đáo hạn của TP)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back