Bạn có dám cho con bạn theo chân mình... làm banker???

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Lời nói kèm: Lâu lắm rồi mới viết 1 cái TOPIC, nhiều thứ lắm... nhưng chẳng muốn viết. Còn hứa các mem là viết chủ đề "Vác đơn lên và ... nộp" rồi Ebook về tìm kiếm khách hàng. Thôi, coi như thất hứa cho thất hứa luôn đi nhoa... ^_^ nói vậy thui, 1 ngày đẹp trời sẽ viết, đóng dấu bản quyền và tặng các mem.....:p:p:p

Mình làm banker 5 năm, bảo hiểm nhân thọ 2 năm... lĩnh vực nhà nước làm lát đát vài năm... cơ bản, cái thứ gì cũng làm rồi: chạy bàn nhà hàng, PG, MC hội chợ, hoạt động Đoàn địa phương, .....

Vậy, câu hỏi ai cũng đao đáo trong lòng.... đời sau, con mình, có nên cho làm tiếp theo cha theo mẹ nó làm ngân hàng không nhỉ?;)

Câu trả lời thẳng thừng nhất của mình hiện giờ là: KHÔNG.:mad::mad:

Tại sao ư..... vì cực quá... đời cha nó cực rồi... thôi, đời cha nó gắng cày cho nó tốt hơn, gắng có của để dành, cho nó an tâm, không phải chạy cơm từng ngày, không phải gõ cửa từng nhà "anh ơi, chị ơi...ngân hàng em có dịch vụ này...bla bla".

Lâu lâu đưa cái đầu... à, cái lỗ tai cho người ta chửi này chửi nọ... hay là nhằn nhện đủ điều.

Chưa nữa, có thằng em than với mình đúng lắm: Ngày sinh của bố của mẹ, nhiều khi không nhớ, không có tặng quà... chứ khách là phải gắng nhớ, tìm quà mà tặng.... không có gì là khách hỏi: "Ơ, ngân hàng làm ăn gì kì vậy". Ba mẹ nhiều khi còn nhăn nhăn nhó nhó, với khách thì dù có buồn cỡ nào thì cũng phải cười.

Thật ra, đó là tình cảnh chung của ngành SALES thôi.... Ai cũng nghe câu: "Bán thứ người ta cần, chứ không bán thứ họ không cần"... nhưng Bank có thật sự như vậy...

Chạy chỉ tiêu Thẻ ATM là 1 điển hình.... chạy và chạy... năn nỉ, lôi kéo, hù dọa hay hên là do khách hàng vay vốn

Mình làm banker 5 năm, bảo hiểm nhân thọ 2 năm... lĩnh vực nhà nước làm lát đát vài năm... cơ bản, cái thứ gì cũng làm rồi: chạy bàn nhà hàng, PG, MC hội chợ, hoạt động Đoàn địa phương, .....

Vậy, câu hỏi ai cũng đao đáo trong lòng.... đời sau, con mình, có nên cho làm tiếp theo cha theo mẹ nó làm ngân hàng không nhỉ?;)

Câu trả lời thẳng thừng nhất của mình hiện giờ là: KHÔNG.:mad::mad:

Tại sao ư..... vì cực quá... đời cha nó cực rồi... thôi, đời cha nó gắng cày cho nó tốt hơn, gắng có của để dành, cho nó an tâm, không phải chạy cơm từng ngày, không phải gõ cửa từng nhà "anh ơi, chị ơi...ngân hàng em có dịch vụ này...bla bla".

Lâu lâu đưa cái đầu... à, cái lỗ tai cho người ta chửi này chửi nọ... hay là nhằn nhện đủ điều.

Chưa nữa, có thằng em than với mình đúng lắm: Ngày sinh của bố của mẹ, nhiều khi không nhớ, không có tặng quà... chứ khách là phải gắng nhớ, tìm quà mà tặng.... không có gì là khách hỏi: "Ơ, ngân hàng làm ăn gì kì vậy". Ba mẹ nhiều khi còn nhăn nhăn nhó nhó, với khách thì dù có buồn cỡ nào thì cũng phải cười.

Thật ra, đó là tình cảnh chung của ngành SALES thôi.... Ai cũng nghe câu: "Bán thứ người ta cần, chứ không bán thứ họ không cần"... nhưng Bank có thật sự như vậy không...

Chạy chỉ tiêu Thẻ ATM là 1 điển hình.... chạy và chạy... năn nỉ, lôi kéo, hù dọa hay hên là do khách hàng vay vốn... nên khách cũng méo mặt mà mở cho hết thẻ đa năng, thẻ tín dụng, thẻ ... thẻ....

Chưa nói con gái con lứa, đâm đầu vào bank là hết thời gian lo cho gia đình rồi... thời gian chạy và chạy với công việc... (nói vậy chứ nhiều ngành khác cũng vậy)....

Chưa nói tình tiền tù tội.... bank đôi khi... cũng tùy, dễ phát sinh... nhiều khi ngoài ý muốn của bản thân... haiz...

Còn cho con làm ngành gì, nói thiệt, sau này nó thích gì thì hướng cho nó theo, sau lưng ủng hộ và hỗ trợ nó. Chứ ép quá sao chịu nổi. Kinh doanh được cũng ủng hộ nốt. Miễn nuôi sống được bản thân... không vi phạm pháp luật... vi phạm đạo đức sống thì cứ làm.

Có khi nào,,,:rolleyes: nó lại theo nghiệp ba nó....o_Oo_O hahaha.....

Lời nói kèm: Lâu lắm rồi mới viết 1 cái TOPIC, nhiều thứ lắm... nhưng chẳng muốn viết. Còn hứa các mem là viết chủ đề "Vác đơn lên và ... nộp" rồi Ebook về tìm kiếm khách hàng. Thôi, coi như thất hứa cho thất hứa luôn đi nhoa... ^_^ nói vậy thui, 1 ngày đẹp trời sẽ viết, đóng dấu bản quyền và tặng các mem.....:p:p:p

Muốn ổn định thì chắc chỉ cho nó ăn học tốt để làm "thầy thiên hạ" thôi. Mà tốt nhất là 1 trong 2 thầy: thầy thuốc và thầy giáo thôi nhé. Chứ nó lại học theo...thầy bói thì cũng kẹt :)
P.S: chưa có người yêu nên cũng chưa thèm nghĩ tới câu hỏi ở tiêu đề topic :)

Câu trả lời là ko. Chả thiếu gì ngành mà phải đâm đầu vào cái ngành này. Một mình bố nó làm ngân hàng là đủ rồi.

Em nghĩ là để cho con nó tự lựa chọn, em sẽ nói cho nó hết cái cực khổ của ngành này, nếu nó vẫn thích thì cứ cho nó lao vào đời thôi :)

Em nghĩ là để cho con nó tự lựa chọn, em sẽ nói cho nó hết cái cực khổ của ngành này, nếu nó vẫn thích thì cứ cho nó lao vào đời thôi :)
chuẩn cuối 9X, đầu 10X giờ đã tự do, phá cách, ko nghe ai sắp đặt nữa rùi. thế hệ sau tụi nó còn khác nữa, ko kiểm soát nổi đâu, thích gì thì làm nấy thui. :D
tất nhiên cũng sẽ còn nhiều đứa thụ động, lúc đó nếu mình làm to thì nó cũng muốn là COCC :D

chuẩn cuối 9X, đầu 10X giờ đã tự do, phá cách, ko nghe ai sắp đặt nữa rùi. thế hệ sau tụi nó còn khác nữa, ko kiểm soát nổi đâu, thích gì thì làm nấy thui. :D
tất nhiên cũng sẽ còn nhiều đứa thụ động, lúc đó nếu mình làm to thì nó cũng muốn là COCC :D
Kaka, Em thấy giờ làm ở đâu cũng đòi hỏi dữ lắm, nếu muốn làm COCC thì anh nên nói trước với nó là "cũng ko dễ dàng gì đâu". Ở đó mà thụ động !

• Like
Reactions: A13

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,475
Thành viên mới nhất
Baotruc