7 C's of Credit

hungviet

Founder
Commercial lenders take numerous factors into consideration when evaluating a loan request. You may have heard of these before, referred to commonly as the 5 C’s (there are actually 7 at last count).

1/ Condition

Is there a logical need for the funds? Does it make business sense? Are the funds to be used to grow an existing and proven business product or service business or to be used for an unproven one?

2/ Collateral

Is the proposed collateral sufficient? Is it of value? Is there a secondary market for it? The lender wants to know, in the event of a default, that it will be likely to recoup a significant portion of the amount lent.

3/ Credit

For smaller enterprises, the personal credit score of the individual owner(s) will be reviewed. As with personal loans, such as an auto or mortgage loan, the bank is looking for evidence of a history of you paying your lenders on time. For larger companies, the bank will consult Dun & Bradstreet reports for evidence of the timely payment of vendors and other creditors.

4/ Character

What do those who have done business with the prospective borrower have to say about its business practices? A bank will typically ask the applicant for a list of references, such as three customers and three vendors to contact.

5/ Capacity

Does the borrower have the wherewithal to pay the debt service? Is it generating enough free cash flow to reasonably assure timely interest payments and ultimately the repayment of the principal balance?
Due to the expanding levels of transnational business and cross-border lending over the last few decades, two new C’s should be discussed.

6/ Currency

What is the recent history and outlook of the primary currency in which the company will conduct its operations? Does the currency exhibit a history or likelihood of losing its value? The more stable the currency, the more attractive the loan request will be to a lender.

7/ Country

Does the borrower conduct a significant portion of its operations in a country with a history of political instability? Is there the possibility of an expropriation of the borrower’s assets due to a change in the country’s government? Is the country’s current political and legal system hostile to the interests of foreign countries? The more established the country’s government has been and the more its legal system has demonstrated a reverence for property rights and the rights of creditors, the more likely the bank will be willing to make the loan

Mọi người ráng đọc tiếng Anh hen, mới đầu không dễ nhưng từ từ là sẽ quen ah!

- cái C thứ 8 có phải là: Cost-benefit analysis (dựa vào 7C trước để phân tích) có phải không anh? XD

Hì. anh sớm post bài cho tụi em học hỏi nhé... ^^

C6 và C7 dùng chủ yếu cho các công ty đa quốc gia phải không nhỉ?

C6 và C7 dùng chủ yếu cho các công ty đa quốc gia phải không nhỉ?
Chính xác! C6 và C7 dùng cho các tập đoàn đa quốc gia có quan hệ tín dụng với local banks.
Tuy nhiên, ở VN cũng có 1 C được dân trong ngành nói vui là C6: đó là CIC (Credit Information Center) - bắt buộc các món vay đều phải tham chiếu thông tin tín dụng của KH từ CIC :)

Mọi người cho em hỏi với.
Em thấy 5 chữ C đầu tiên trong 7C này khác so với 5C mà bạn netham giới thiệu ở đây http://ub.com.vn/threads/48-5-C-s-o...it-5-Cs-of-Banking-?p=75&mode=threaded#post75
Với lại hôm nay em mới học ở lớp mô hình 5C này thì cũng lại hơi khác, thay vào cái Cash flow ở bài của netham là Capacity, còn thay vào cái Credit ở bài của anh Hưng là Capital. Em đang băn khoăn không biết Cash flow với Capacity, Credit với Capital có giống nhau không nhỉ?

Mọi người cho em hỏi với.
Em thấy 5 chữ C đầu tiên trong 7C này khác so với 5C mà bạn netham giới thiệu ở đây http://ub.com.vn/threads/48-5-C-s-o...it-5-Cs-of-Banking-?p=75&mode=threaded#post75
Với lại hôm nay em mới học ở lớp mô hình 5C này thì cũng lại hơi khác, thay vào cái Cash flow ở bài của netham là Capacity, còn thay vào cái Credit ở bài của anh Hưng là Capital. Em đang băn khoăn không biết Cash flow với Capacity, Credit với Capital có giống nhau không nhỉ?

Cash Flow là nguồn tiền sẽ dùng để trả nợ cho NH, hay nữa là người cho vay sẽ nhìn vào CF để xác định khả năng sinh lời của dự án cho vay hay khả năng sinh lời của DN. Thông thường DN dù có net income dương nhưng mà net CF âm thì vẫn dc coi là hoạt động ko sinh lời.

Capacity là khả năng (bao gồm khả năng quản lý, khả năng vận hành, khả năng trả nợ của ng vay vốn)

Capital là nguồn vốn, ý nói đến mức vốn chủ sở hữu thông thường sẽ là hệ số 2.5 (60% nợ và 40% vốn) và nguồn vốn dự trả trong tương lai

Credit thì theo mình là mức độ tín nhiệm, đã từng vay trả tại các NH, gần giống như Characteristic

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
her, mình đc học về căn bản là 6C thoai, không biết sách VN thế nào 5C thôi thì phải, cái này mình nghĩ cần linh động và áp dụng dựa trên kinh nghiệm của nhân viên tín dụng.
Hôm supporter cho lớp học a Hưng chỉ giới thiệu 5C mình đac ngờ ngợ ;)). Theo như mình học 6C ở US thì không có cái country, nhưng thiết nghĩ cái này sẽ phù hợp với international bank, đòi hỏi phải rộng hơn nữa. :)

her, mình đc học về căn bản là 6C thoai, không biết sách VN thế nào 5C thôi thì phải, cái này mình nghĩ cần linh động và áp dụng dựa trên kinh nghiệm của nhân viên tín dụng.
Hôm supporter cho lớp học a Hưng chỉ giới thiệu 5C mình đac ngờ ngợ ;)). Theo như mình học 6C ở US thì không có cái country, nhưng thiết nghĩ cái này sẽ phù hợp với international bank, đòi hỏi phải rộng hơn nữa. :)

Bạn Mai có thể chia sẽ với các bạn trên nè về 6C mà bạn đã đc học ko?
Mình và mọi người học theo sách của VN nên thường ít nhắc tới. Bạn có thể nói để mọi ng cùng dc tham khảo sách mà bạn đang học.
Cám ơn bạn nhiều ^^

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,488
Thành viên mới nhất
nhacai2q
Back