51 câu trắc nghiệm thi vào ngân hàng (có đáp án) - Sưu tầm

6. Trong điều kiện đồng tiền của một quốc gia được tự do chuyển đổi khi tỷ giá hối đoái được thả nổi thì trong dài hạn tỷ giá của đồng bản tệ so với đồng ngoại tệ sẽ tăng nếu
b. Luồng vốn ra nước ngoài tăng lên
A(chị) có thể giải thích rõ cho e đáp án là B chứ ko fải đáp án khác với:rolleyes:

Nói thật, đáp án sai nhiều quá! Chỉ đơn giản ngay từ cái định nghĩa tỷ suất chiết khấu đã hiểu sai rồi!

NPV>0 là cho vay?? OMG! bạn đang đưa ra quyết định đầu tư dựa trên quan điểm của nhà tư bản chứ không phải là quan điểm của nhà kinh doanh.

Là nhà tư bản họ quan tâm đến IRR của dự án chứ không phải NPV bởi lẽ họ quan tâm rằng con số lãi suất bạn mang đến cho họ có đáp ứng được kì vọng của họ hay không chứ không phải là bạn kinh doanh có lãi hay không?
NPV<0 nhưng IRR lớn hơn lãi suất cho vay hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu về lợi nhuận của ngân hàng nên họ sẵn sàng cho bạn vay.

Vậy nên những câu liên quan đến NPV, IRR và tỷ suất chiết khấu bạn đã sai!

Tiếp đến câu 8: Bảng tổng kết tài sản của doanh nghiệp là?
Bạn chọn đáp án A
Mình thì mình không hiểu ý bạn, vì theo quan điểm của mình Bảng tổng kết tài sản chỉ bao gồm bảng cân đối kế toán thôi vì nó phản ánh tình hình tài sản và nguồn vốn của doanh nghiệp
Còn báo cáo tài chính bao gồm 3 bảng chính đó là: bảng cân đối kế toán, bảng báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, bảng lưu chuyển tiền tệ! Vậy theo bạn cả 3 bảng này đều là bảng tổng kết tài sản của doanh nghiệp? Vậy cho mình hỏi việc ghi nhận doanh thu và chi phí trong năm thuộc phần nào trong mục tài sản của doanh nghiệp vậy? Xin bạn giải thích thêm

Câu 11: Để có vốn đầu tư vào dự án mà ngân hàng đã cam kết, ngân hàng sẽ thực hiện biện pháp huy động vốn nào?

bạn
chọn đáp án B - Kỳ phiếu
Mình đang băn khoăn không biết có DỰ ÁN nào chỉ cần 1 năm là đã đầu tư xong và thu hồi vốn ngay trong năm đó hay không! Nếu có xin bạn hãy ví dụ thêm cho mình. Vì thế ở câu hỏi này mình chọn Trái Phiếu đáp án C

Câu 22: Trong điều kiện giao hàng nào dưới đây, rủi ro về hàng hoá thuộc về người mua khi hàng đã được giao qua lan can tàu?

bạn chọn đáp án A

Th
eo mình câu hỏi ko nói rõ là lan can tàu tại cảng nào? nên bạn có thể giải thích rõ hơn

Câu 39: Giá trị trên bảng cân đối kế toán thường dựa trên:

Bạn chọn đáp án A - Giá trị hiện tại

Khi hạch toán thì bạn ghi nhận giá trị tài sản tại thời điểm hạch toán! Sau khi hạch toán xong thì bút toán đó đã trở thành lịch sử! Thế nên giá trị trên bảng cân đối kế toán phản ánh giá trị lịch sử chứ không phải hiện tại! Ở đây bạn cho một đáp là Chi phí lịch sử, mình cũng không hiểu dụng ý của người ra đề là gì ở phương án này nên xin phép không lựa chọn đáp án nào

Câu 43: Lãi suất tăng sẽ ….. chi phí huy động vốn và …. thu nhập từ các tài sản tài chính của ngân hàng

Bạn
chọn đáp án A: Tăng giảm

Điều này chưa chắc đúng vì nếu giả sử lãi suất cho vay của ngân hàng được thả nổi thì lãi suất cho vay cũng tăng lên!

Câu 44: Việc NHNN Việt Nam phát hành tiền xu và tiền Polymer là dấu hiệu của:

Bạn chọn đáp án A

Đến câu này thì mình thực sự bất ngờ, vì đây là một sai lầm cực kỳ khó hiểu của bạn! Việc NHNN phát hành tiền xu và tiền Polymer đơn giản chỉ là việc đa dạng chủng loại tiền tệ chứ không phải là việc phát hành thêm tiền tệ!

Câu 48: Nếu tỷ lệ lạm phát ở Mỹ cao hơn ở VN thì khi những điều kiện khác không thay đổi, đồng tiền Việt Nam sẽ:

Bạn chọn đáp án B - Tỷ giá giảm

Câu này chắc ai cũng biết bạn nhầm! Lạm phát làm suy giảm sức mua của đồng tiền thế nên đồng USD sẽ yếu hơn so vs tiền Việt --> Tỷ giá VND/USD sẽ tăng.

Trên đây là những đóng góp của mình! Rất cảm ơn bạn đã chia sẻ câu hỏi cho mọi người nhưng mình mong lần sau bạn sẽ cẩn thận hơn!

Đề này có vài câu hỏi hay nhưng có một số câu theo em là không rõ ràng lắm. Em đã làm thử và so với đáp án ở #2 nhưng có mấy câu em cũng không hài lòng với đáp án như các anh chị đã chỉ ra.
4. Tỷ lệ chiết khấu là:
a. Tỷ lệ chiết khấu dòng tiền các năm về hiện tại mà tại đó NPV = 0
b. Lãi suất mong đợi của nhà đầu tư bao gồm cả tỷ lệ lạm phát
c. Lãi suất cho vay
d. Chi phí sử dụng vốn bình quân của dự án
e. Lãi suất mong đợi của nhà đầu tự đã bao gồm hoặc không bao gồm tỷ lệ lạm phát.

Phương án A rõ là nói về IRR.
Em có được hiểu r trong các dự án là chi phí cơ hội của việc đầu tư tiền vào dự án thay vì gửi tiết kiệm NH, nên em loại luôn c và chọn e

8. Bảng tổng kết tài sản của doanh nghiệp là:
a. Báo cáo tài chính của doanh nghiệp trong một kỳ báo cáo, thông thường là tháng, quý, năm
b. Bảng cân đối kế toán của doanh nghiệp trong một kỳ báo cáo, thông thường là tháng, quý, năm.
c. Một loại báo cáo kế toán phản ánh vốn, tài sản và kết quả kinh doanh của doanh nghiệp tại thời điểm báo cáo.
d. Không có câu trả lời nào ở trên là đúng

Không tính thuyết minh thì có 3 loại Báo cáo tài chính, nên không thể thêm báo cáo kế toán nào khác như phương án C.
Em chọn B vì phần Tài sản trong BCĐKT cũng tổng kết được các loại TS của DN rồi.

11. Để có vốn đầu tư vào dự án mà ngân hàng đã cam kết, ngân hàng sẽ thực hiện biện pháp huy động vốn nào?
a. Huy động tiền gửi tiết kiệm có kỳ hạn
b. Phát hành kỳ phiếu
c. Phát hành trái phiếu
d. Vay vốn trên thị trường liên ngân hàng

Câu này theo em thiếu dữ kiện là dự án/huy động vốn ngắn hạn hay dài hạn.

23. Trong cho vay, khách hàng và ngân hàng có thể thoả thuận trong hợp đồng tín dụng về thời gian ân hạn. Đó là:
a. Thời gian có thể rút vốn vay
b. Thời gian nhất định trong thời hạn vay mà khách hàng chưa phải trả nợ gốc mà chỉ phải trả nợ lãi
c. Thời gian nhất định trong thời hạn vay mà khách hàng chưa phải trả nợ gốc và lãi
d. Không có câu nào đúng

Trong các hợp đồng thương mại thì có thể quy định riêng chứ theo NH thì KH chưa phải trả nợ gốc nhưng vẫn phải trả nợ lãi chứ nhỉ?

48. Nếu tỷ lệ lạm phát ở Mỹ cao hơn ở VN thì khi những điều kiện khác không thay đổi, đồng tiền Việt Nam sẽ:
a. Tăng giá so với USD
b. Giảm giá so với USD
c. Không thay đổi so với USD
d. Tăng giá so vơi USD và các loại ngoại tệ mạnh khác
e. Giảm gía so vơi USD và các loại ngoại tệ mạnh khác

Đồng VND có giá trị hơn thì là tăng giá chứ nhỉ?

51. Thư tín dụng L/C là
a. Cam kết của người mua và trả cho người bán khi nhận được hàng hoá đúng trên hợp đồng đã ký
b. Cam kết của ngân hàng thông báo sẽ trả tiền cho người bán khi nhận được bộ chứng từ hoàn toàn phù hợp với điều kiện, điều khoản của L/C
c. Cam kết của ngân hàng thông báo sẽ trả tiền cho người bán trên cơ sở chấp thuận của người mua trong trường hợp chứng từ không hoàn toàn phù hợp với điều kiện, điều khoản của L/C ---> Nếu chứng từ không phù hợp thì sao phải trả, đáng nhẽ phải "trừ" trường hợp.
d. Cả b và c
e. Không có câu nào đúng

Câu này em thấy câu chữ đề rất không chặt chẽ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,528
Thành viên mới nhất
caiwinvn
Back
Bên trên