51 câu trắc nghiệm thi vào ngân hàng (có đáp án) - Sưu tầm

câu 2 là c vì đây là đứng trên quan điểm từ phía NH
câu 6 c lạm phát trong nước giảm thì đồng nội tệ sẽ tăng giá
câu 21 c vì khi phá giá đồng nội tệ thì tỷ giá VND sẽ giảm giá so với USD, theo mình thì tác động trước hết của nó sẽ làm giảm nhập khẩu
câu 23 b theo sách mình đọc đc thì ân hạn là khoảng thời gian mà KH chưa fải trả nợ gốc nhưng vẫn có trả lãi
câu 30 f theo mình đáp án là f vì đó là vtrò chính của NHPH
câu 32 b ngtệ thì theo dõi trên tk ngoại bảng
câu 34 a vì trên bảng CĐKT, khi cho cty B vay thì mục "cho vay" bên TSC sẽ tăng, đồng thời trả tiền cho cty D có tài khoản ở NH thì mục "tiền gửi" bên TSN cũng sẽ tăng >> nguồn vốn tăng, tài sản tăng.
câu 36 b
câu 48 a
câu 51 e theo mình biết thì L/C là cam kết của NHPH đối với người bán.

đây là ý kiến của mình về 1 số câu hỏi, mong đc mọi người cho ý kiến !!
Mình đồng ý với bạn câu : 2,6,30,32,48
Câu 21 và câu 23 bạn đọc kỹ giải thích của chủ thớt nhé ( nhất là phần ân hạn)
Câu 34 c vì cả B và D đều mở tài khoản tại ngân hàng, 2 tk này đều thuộc nguồn vốn của NH( khoản mục Cho vay khách hàng). Do bên nguồn vốn cùng tăng giảm một lượng nên nguồn vốn của NH k thay đổi (trích đáp án đề thi TA vào NH)
Câu 36 c :+ Phần cty A thanh toán ( 30tr VND) được hạch toán nội bảng phần lãi đã thu
+ Phần cty A chưa trả (20 tr VND) được hạch toán ngoại bảng để theo dõi ( trích đáp án đề TA vào NH)
Và cuối cùng mình nghĩ câu 51 là D vì theo định nghĩa L/C trong wikipedia : Thư tín dụng (Letter of Credit - viết tắt là L/C) là một cam kết thanh toán có điều kiện bằng văn bản của một tổ chức tài chính (thông thường là ngân hàng) đối với người thụ hưởng L/C (thông thường là người bán hàng hoặc người cung cấp dịch vụ) với điều kiện người thụ hưởng phải xuất trình bộ chứng từ phù hợp với tất cả các điều khoản được quy định trong L/C...
Mọi người có gì góp ý nhé;)

Bài viết sẽ là kiến thức bổ sung vô cũng bổ ích!
Thank for sharing!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,700
Thành viên mới nhất
ducnguyen11201@
Back