Agribank [Very HOT] Agribank thông báo tuyển dụng 823 nhân sự ở nhiều vị trí (Tín dụng, Kế toán, GDV, TTQT..)

Các bạnthi Kế toán thân mến: Đêm qua có bạn gửi hỏi riêng mình về đề thi câu 4 của KV2,3: nhìn thì đơn giản nhưng thiếu một dữ liệu quan trọng:
KV2: Không nói rõ hình thức NH trả lãi: Trước, sau, hàng tháng.
KV3: Không nói rõ hình thức NH thu lãi: Hàng thang, hàng quý, hay cuối kỳ.
Như vậy không lẽ đây là bài toán cực khó nhằm phân loại thí sinh, và mục đích của người ra đề nhằm kiểm tra toàn diện kiến thức của thí sinh về lĩnh vực này
Các bạn thử tranh luận ý kiến mình nêu nhé.
Theo mình làm đề khu vực 2: câu hỏi là số lãi phải mà ngân hàng phải trả chứ không phải đề yêu cầu hoạch toán nên không cần quan tâm đến trả lãi trước, sau, hàng tháng vì tiền lãi cũng như nhau. Mình chỉ thắc mắc là đến ngày đáo hạn lãi có nhập vốn tự động kỳ hạn mới hay không thôi còn không sẽ làm hai trường hợp là lãi nhập vốn tái tục kỳ hạn mới hoặc tái tục kỳ hạn mới với số gốc cũ :)

Đấy là theo lý thuyết học được còn nếu nghiên cứ
Theo mình làm đề khu vực 2: câu hỏi là số lãi phải mà ngân hàng phải trả chứ không phải đề yêu cầu hoạch toán nên không cần quan tâm đến trả lãi trước, sau, hàng tháng vì tiền lãi cũng như nhau. Mình chỉ thắc mắc là đến ngày đáo hạn lãi có nhập vốn tự động kỳ hạn mới hay không thôi còn không sẽ làm hai trường hợp là lãi nhập vốn tái tục kỳ hạn mới hoặc tái tục kỳ hạn mới với số gốc cũ :)

Đấy là theo lý thuyết học được còn nếu nghiên cứu thêm về thực tế của Agribank thì Trường hợp đến hạn khách hàng chưa rút vốn, Agribank tự động chuyển toàn bộ số dư (lãi nhập gốc) sang kỳ hạn mới tương ứng và áp dụng lãi suất hiện hành cho kỳ hạn mới. Trường hợp không có kỳ hạn tương ứng thì áp dụng lãi suất của kỳ hạn thấp hơn liền kề;

Thông thường nếu hết kỳ hạn cũ mà KH ko rút thì sẽ tính lãi nhập gốc, và lãi kỳ mới tính trên số gốc mới = gốc cũ + lãi kỳ trước ah
Lúc mình đi gửi tiền cũng vậy mà
Mà mình có bạn làm NH nó cũng bảo vậy :)

Tranh luận tiếp:
KV2, câu 4 Bài tập ra có ghi số tiền gửi đâu mà chúng mình "Cắm đầu" tính tính toán toán làm chi cho mệt người
KV3: câu 4 Bài tập ra có chỉ rõ hình thức thu lãi đâu mà chúng mình "Cắm đầu" tính tính toán toán làm chi cho mệt người.
Từ bài tập quy về lý thuyết: Cái này chỉ dành cho mấy bạn học ở Phía Bắc rút kinh nghiệm nhé.
Đề hay quá, cho thiếu điều kiện mà cứ "Cắm đầu" làm, ngay cả mình cũng thấy quá bất ngờ
Xin lỗi các bạn về những lời giải sai trước đây

Bạn suy nghĩ ngắn gọn hơn như mình đặt vấn đề vừa xong
cái này mình hỏi k phải là cách trả lãi trước, sau, thu theo tháng hay thu lúc đáo hạn mà mình đang hỏi để tìm cách tính lãi vay là lãi gửi đúng nhất. Chứ cứ theo thực tế ngân hàng thì tính theo ngày thực tế trong tháng gửi và vay tất để tính ra số tiền trả lãi và số tiền lãi vay phải thu

Tranh luận tiếp:
KV2, câu 4 Bài tập ra có ghi số tiền gửi đâu mà chúng mình "Cắm đầu" tính tính toán toán làm chi cho mệt người
KV3: câu 4 Bài tập ra có chỉ rõ hình thức thu lãi đâu mà chúng mình "Cắm đầu" tính tính toán toán làm chi cho mệt người.
Từ bài tập quy về lý thuyết: Cái này chỉ dành cho mấy bạn học ở Phía Bắc rút kinh nghiệm nhé.
Đề hay quá, cho thiếu điều kiện mà cứ "Cắm đầu" làm, ngay cả mình cũng thấy quá bất ngờ
Xin lỗi các bạn về những lời giải sai trước đây
có thiếu điều kiện cũng đặt ra trường hợp mà giải chứ biết sao giờ :) ko lẽ bỏ không làm

Đúng rồi phải giả thiết tất cả các trường hợp do đề thiếu
đề KV2, câu 4, kế toán thì gốc 45tr nha, tại mấy bạn ghi đề thìu chứ k pải đề k cho đâu a, chỉ là k nói trả lãi theo hinh thức nào thôi. e vô quên nghĩ trc nghĩ sau, quất lun 1 trg hợp duy nhất là trả lãi sau hic

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,923
Thành viên mới nhất
bsportreisen1
Back
Bên trên