Thi tuyển vào VCB khu vực Hà Nội 8.8.2012

Chào các bạn,

VCB khu vực HN sáng nay vừa tổ chức thi xong. Sơ lược tình hình năm nay như sau:
1. Năm nay thi tập trung: Hội sở rả đề, tổ chức thi tập trung và chấm thi tập trung. Kết quả sẽ được gửi về các CN
2. Đề thì: trắc nghiệm (50 câu nghiệp vụ trong 60p, 70 câu tiếng Anh trong 60p). Đề phù hợp với các SV mới ra trường.
+ Nghiệp vụ: nhiều câu liên quan đến tín dụng, kế toán NH. TTQT chỉ có 3 câu thì phải. Phải làm rất nhanh mới kịp nên mình chỉ nhớ 1 số câu sau:
1. Không được cho vay:
a. Ban kiểm soát
b. Kế toán trưởng
c. Nhân viên thẩm định món vay
(Không nhớ chính xác lắm nhưng tốt nhất là các bạn nên nhớ những trường hợp không được cho vay trong Quy chế Tín dụng
2. Tổ chức TD không được cho vay quá bao nhiêu % vốn tự có (15%/ 25%/ 50%/ 100%)
3. Khách hàng mỗi năm gửi tiết kiệm 10 triệu đồng bắt đầu từ 1/1, lãi suất 10% năm. Hỏi ngày 31/12 của năm thứ 10 được lĩnh bao nhiêu tiền?
4. Khách hàng có 80 triệu đồng. Nếu gửi TK 6 tháng trả trước lãi 9.5%/năm, trả sau 11%/năm. Hỏi khách hàng chọn hình thức gửi TK trả trước hay trả sau?
5. thanh toán visa có thể bằng:
a. Tiền mặt
b. Chuyển khoản
c. Tự động ghi nợ
d. Tất cả đáp án
6. Ngày hết hạn của L/C và ngày giao hàng muộn nhất ngày nào xảy ra trước?
7. điểm chung nhất giữa Stanby L/C và L/C là gì?
(mình nhớ mấy câu nữa nhưng chưa chính xác, để 1 thời gian nữa nhớ ra sẽ post tiếp)
+ Tiếng Anh: toàn liên quan đến ngữ pháp, cấu trúc câu là chính. Rất ít nghiệp vụ (ai học khá TA cấp 3 chắc thi tốt vì mọi người đều suyt soa dễ quá)

Đề nghiệp vụ khá rộng. Mình cứ lo ôn vĩ mô cuối cùng lại chả có câu nào, buồn thật. Tiếng Anh thì ổn. Chờ đợi thôi

mình giống bạn này. nghiệp vụ làm nhiều D lắm. định chia đều 5 cột để tích nhưng rồi vần không cân. hehe
Mình ăn mặc rách nhất hội, nghĩ trời mưa với thi viết nên khỏi chỉn chu =)), nghiệp vụ làm còn đỡ đỡ nhưng cũng ko được chắc chắn lắm, lăn tăn cũng nhiều, toàn là đáp án D @@!. Tiếng anh thì làm xong không tin nổi vào bản thân, nên cám ơn 1 chị 87 và 1 anh 89 bên cạnh, ngữ pháp gì mấy đâu, vốn từ vựng kém quá làm không nổi. 2 anh chị ngồi bên cạnh ai vào UB thì cho em gửi lời cám ơn nhé, hihi (dù có trật vẫn vui) ^^

À còn câu Thanh toán thì chuyển vào Tài khoản nào thì mình lại làm là Tài khoản chính nhé,c ó ai giống mình hông?

Nhớ vài câu, chia sẻ cho các đợt thi sau này. :)) Nghiệp vụ 50 câu /60 phút. Tiếng anh 70 câu/60 phút.
Một số câu hỏi nghiệp vụ:
1. Có 1 câu hỏi về thẻ Vcb Connect 24 được làm những gì (thanh toán tiền mặt, chuyển khoản, triwch nợ tự động, hay cả 3)
2. Trong các loại sau, đâu không phải là nguồn vốn của NH trên thị trường tiền? : Tín phiếu công ty, Tín phiếu kho bạc, cổ phiếu do NH phát hành với 1 đáp án nữa không nhớ :D
3. Không được phép cho vay với : a. Thành viên HĐQT; thành viên BKS; b. Thành viên HĐQT, kế toán trưởng; c. Thành viên HĐQT, người trực tiếp thẩm định; d. Cả 3 phương án trên.
4. 1 vài câu về TTQT gồm L/C, Stanby L/C
5. Phương thức TTQT nào sau đây nhanh gọn, dễ dàng, ít tốn chi phí: a. Chuyển tiền; b Nhờ thu; c. L/C; d. không nhớ :))

Tín phiếu công ty thì chưa nghe thấy là có hình thức này, chắc công ty phải to như củ khoai thì mới có dạng này nhỉ?

Tín phiếu kho bạc mà ra ngoài thì ngân hàng mua...cái này nằm bên tài sản có, làm giảm vốn ngân hàng.... chắc là nó...

À còn câu Thanh toán thì chuyển vào Tài khoản nào thì mình lại làm là Tài khoản chính nhé,c ó ai giống mình hông?

:D mình cũng chọn đáp án đó, mong là đúng, quả thật mình chưa hề biết thông tin này, trước đến giờ toàn dùng connect24 ra cây ATM rút, chẳng quan tâm đến TK j` cả :))

Sao mình chẳng thấy dễ tẹo nào, choáng toàn từ lạ thôi...sác xuất điền random cao lắm :)
Đề thi tiếng Anh tuy dễ nhưng điểm cao cũng không phải dễ
Mình chỉ thấy dễ ở chỗ ít từ mới thôi, còn ngữ pháp cũng phải chắc mới có thể làm đúng hết được
Bài cuối cùng là bài viết về Apple:D. Ai nhớ đáp án bài này không?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên