Thi tuyển vào VCB khu vực Hà Nội 8.8.2012

Chào các bạn,

VCB khu vực HN sáng nay vừa tổ chức thi xong. Sơ lược tình hình năm nay như sau:
1. Năm nay thi tập trung: Hội sở rả đề, tổ chức thi tập trung và chấm thi tập trung. Kết quả sẽ được gửi về các CN
2. Đề thì: trắc nghiệm (50 câu nghiệp vụ trong 60p, 70 câu tiếng Anh trong 60p). Đề phù hợp với các SV mới ra trường.
+ Nghiệp vụ: nhiều câu liên quan đến tín dụng, kế toán NH. TTQT chỉ có 3 câu thì phải. Phải làm rất nhanh mới kịp nên mình chỉ nhớ 1 số câu sau:
1. Không được cho vay:
a. Ban kiểm soát
b. Kế toán trưởng
c. Nhân viên thẩm định món vay
(Không nhớ chính xác lắm nhưng tốt nhất là các bạn nên nhớ những trường hợp không được cho vay trong Quy chế Tín dụng
2. Tổ chức TD không được cho vay quá bao nhiêu % vốn tự có (15%/ 25%/ 50%/ 100%)
3. Khách hàng mỗi năm gửi tiết kiệm 10 triệu đồng bắt đầu từ 1/1, lãi suất 10% năm. Hỏi ngày 31/12 của năm thứ 10 được lĩnh bao nhiêu tiền?
4. Khách hàng có 80 triệu đồng. Nếu gửi TK 6 tháng trả trước lãi 9.5%/năm, trả sau 11%/năm. Hỏi khách hàng chọn hình thức gửi TK trả trước hay trả sau?
5. thanh toán visa có thể bằng:
a. Tiền mặt
b. Chuyển khoản
c. Tự động ghi nợ
d. Tất cả đáp án
6. Ngày hết hạn của L/C và ngày giao hàng muộn nhất ngày nào xảy ra trước?
7. điểm chung nhất giữa Stanby L/C và L/C là gì?
(mình nhớ mấy câu nữa nhưng chưa chính xác, để 1 thời gian nữa nhớ ra sẽ post tiếp)
+ Tiếng Anh: toàn liên quan đến ngữ pháp, cấu trúc câu là chính. Rất ít nghiệp vụ (ai học khá TA cấp 3 chắc thi tốt vì mọi người đều suyt soa dễ quá)

Tớ thi CN Thăng Long, gần 100 mống mà lấy có 2 mống tín dụng, 3 GDV và 2 ngân quỹ :D

mình thấy đề rộng, nhiều thực tế, với những câu hỏi mang tính chất suy luận hơn là câu hỏi mang tính lý thuyết, ko biết có qua đc vòng này ko :-s

đọc cái đề xong tớ ngồi ngắm mấy chị giám thị luôn. hehe. chúc bạn nào trên diễn đàn mình may mắn vòng này nhé. chào thân ái

Mình khác bạn này câu 21 và câu 7, 11, 16
Câu 21: GDV vừa là chủ nhà, vừa là tư vấn,,,,
Câu 7: KH tùy chọn tài khoản ( Theo mình đc biết mỗi KH có thể có rất nhiều tài khoản, các tài khoản đó sẽ đc Link với thẻ, khi KH rút $ KH sẽ chọn tài khoản nào mà mình muốn rút)
Câu 11: E ( Tất cả đều đúng)
Câu 16: D ( Tất cả đều đúng)
Còn mấy câu nữa, nhưng cũng ko nhớ. Làm 1 loạt xong rồi. Check lại đã hết giờ.
Tổ chức TD không được cho vay quá bao nhiêu % vốn tự có (15%/ 25%/ 50%/ 100%): Đáp án là 15% nhé ( Chắc chắn luôn - Luật các tổ chức tín dụng và các văn bản của ngân hàng nhà nc ban hành đều nói đến cái này)

15% là đối với 1 KH, 25% đối với khách hàng và người liên quan của tổ chức tín dụng ngân hàng, 50% đối với tổ chức tín dụng phi ngân hàng

đọc cái đề xong tớ ngồi ngắm mấy chị giám thị luôn. hehe. chúc bạn nào trên diễn đàn mình may mắn vòng này nhé. chào thân ái

Mình giống bạn, công nhận hôm nay có chị giám thị mặc quần, áo xanh, tóc xoăn trông xinh thật
Mà Vietcom chọn lọc hồ sơ tốt ghê, thấy toàn trai xinh gái đẹp đi thi cả

Mình ăn mặc rách nhất hội, nghĩ trời mưa với thi viết nên khỏi chỉn chu =)), nghiệp vụ làm còn đỡ đỡ nhưng cũng ko được chắc chắn lắm, lăn tăn cũng nhiều, toàn là đáp án D @@!. Tiếng anh thì làm xong không tin nổi vào bản thân, nên cám ơn 1 chị 87 và 1 anh 89 bên cạnh, ngữ pháp gì mấy đâu, vốn từ vựng kém quá làm không nổi. 2 anh chị ngồi bên cạnh ai vào UB thì cho em gửi lời cám ơn nhé, hihi (dù có trật vẫn vui) ^^

Mình khác bạn này câu 21 và câu 7, 11, 16
Câu 21: GDV vừa là chủ nhà, vừa là tư vấn,,,,
Câu 7: KH tùy chọn tài khoản ( Theo mình đc biết mỗi KH có thể có rất nhiều tài khoản, các tài khoản đó sẽ đc Link với thẻ, khi KH rút $ KH sẽ chọn tài khoản nào mà mình muốn rút)
Câu 11: E ( Tất cả đều đúng)
Câu 16: D ( Tất cả đều đúng)
Còn mấy câu nữa, nhưng cũng ko nhớ. Làm 1 loạt xong rồi. Check lại đã hết giờ.
Tổ chức TD không được cho vay quá bao nhiêu % vốn tự có (15%/ 25%/ 50%/ 100%): Đáp án là 15% nhé ( Chắc chắn luôn - Luật các tổ chức tín dụng và các văn bản của ngân hàng nhà nc ban hành đều nói đến cái này)
Mình thấy đề đa phần C, D và E :(...

Tình hình là hum nay t đi thi nghiệp vụ chủ yếu làm theo cảm tính, tiếng anh thì thì ổn hơn. Không biết lấy vào vòng trong bao nhiêu hồ sơ các bạn nhi?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,541
Thành viên mới nhất
mksportsite1
Back
Bên trên