Quy định về việc cho vay bù đắp!

Chào bác Thaonh,

Em thì mới tham gia các diễn đàn này. Qua bài viết của bác giải thích cho các bác khác, em xin trao đổi với bác như thế này:

- Cho vay bù đắp là một sản phẩm tín dụng mà các NHTM tự nghĩ ra, nó cũng như sảm phẩm tín dụng cho vay mua nhà trả góp, tiêu dùng...; NHNN không quy định cụ thể như thế nào là cho vay bù đắp. Do đó, khi các ngân hàng TM nghĩ ra các sản phẩm tín dụng thì người ta cũng nghĩ ra các quy định, các điều kiện...kèm theo để cho vay an toàn, hiệu quả và đúng quy định của pháo luât.

- Không có ai nói cho vay bù đắp là khái niệm chung về tái cấp vốn cả, xin các bác lưu ý cho chỗ này. Cho vay bù đắp là cho vay, chứ không có khái niệm nào cao siêu là tái cấp vốn cả các bác ạh

- Bác lấy ví dụ: "Ví dụ như trước đây khách hàng dồn quá nhiều vốn tự có để đầu tư vào một dự án kinh doanh, nhưng do nhu cầu vốn kinh doanh hiện tại đang bị thiếu hụt nên khách hàng có thể đề nghị ngân hàng tái cấp lại 1 phần vốn của dự án. Việc thẩm định hồ sơ cũng giống như khi thẩm định cho vay lần đầu nhưng sẽ cần thêm cái chứng từ liên quan đến dự án và tiến trình thực hiện dự án của khách hàng"

Không có ngân hàng nào lại cho vay để bù đắp vốn tự có của khách hàng đã bỏ ra. Khi đầu tư một dự án, phải có vốn tự có tham gia là điều chắc chắn phải có.

Ví dụ, Cty X đầu tư một dự án A, khách hàng phải bỏ hết vốn tự có ra để đầu tư, khi thực hiện phương án kinh doanh B bị thiếu hụt thì Doanh nghiệp phải đi huy động các nguồn để thực hiện phương án kinh doanh B, trong đó có thể vay ngân hàng. Chứ không phải ngân hàng cho vay bù đắp phần vốn tự có của dự án A để khách hàng lấy nguồn vốn tự có ra sử dụng vào phương án B.

Thực chất của vay bù đắp là để Doanh nghiệp cơ cấu lại nguồn vốn cho phù hợp, hay nói cách khác là biện pháp xử lý tài chính tốt hơn.

À thật ra thì chính xác là rất nhiều ngân hàng đang cho vay theo hình thức như mình đã nói đấy bạn hongnvs:)). Những điều bạn trình bày thì rất đúng theo lý thuyết, tuy nhiên thực tế thì sẽ có nhiều tình huống phát sinh ngoài "lý thuyết" mà bạn nói, do đó các ngân hàng mới đẻ ra sản phẩm "cho vay bù đắp" đấy. :))

Em báo cáo bác thaohn em làm bên vcb nhưng chưa gặp quả cho vay bù đăp vốn tự có cho khách hàng. Chắc ở eximbank của bác đa dạng sản phẩm tín dụng quá mà vcb chưa biết.

Em cũng chưa nghe lý thuyết: cho vay là tái cấp vốn như bác nói cao suêu và nghe có vẻ rườm ra vậy

Em báo cáo bác thaohn em làm bên vcb nhưng chưa gặp quả cho vay bù đăp vốn tự có cho khách hàng. Chắc ở eximbank của bác đa dạng sản phẩm tín dụng quá mà vcb chưa biết.

Em cũng chưa nghe lý thuyết: cho vay là tái cấp vốn như bác nói cao suêu và nghe có vẻ rườm ra vậy

Mỗi ngân hàng có sản phẩm và chương trình cho vay khác nhau, chẳng cần phải thắc mắc làm gì, triển khai chương trình nào thì làm chương trình đó thôi. Thực ra thì hình thức cho vay này nhiều NHTM đã triển khai từ rất lâu rồi nhưng mà hạn chế đối tượng để áp dụng thôi.

Hoho. Chắc chỉ có chỗ bác cho vay kiểu củ chuối đó thôi hehe

Wow, mình thì ko quan tâm là ngân hàng mình có củ chuối hay ko, bạn làm VCB thì là ngân hàng VIP nhất ở VN này rồi. Nhưng mà đề nghị bạn nên tìm hiểu về nghiệp vụ Refinance nhé, khá phổ biến ở Mỹ đấy.

À tiện thể cũng giới thiệu với bạn hongnvs luôn: ở VN thì bạn có thể đến ACB hoặc HSBC để đề nghị cho vay theo hình thức này, hy vọng 2 bác này đỡ cùi bắp hơn bên mình 1 chút. ;))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Tôi chỉ quan tâm ở Việt Nam thôi ban gì làm ở Eximbank ah. Còn bạn làm ở Eximbank mà giới thiệu mình qua ACB và HSBC để tìm hiểu, thì mình nói cho bạn biết, bạn đúng là rất củ chuối. Sao bạn không giới thiệu mình qua eximbank của bạn tìm hiểu? Thực sự Eximbank của bạn có Mr Phước mình rất hâm mộ.

Cả HSBC và ACB tôi hơi bị am hiểu họ đang triển khai những sản phẩm/dịch vụ gì.

Nếu hiểu biết sâu sắc thì hướng dẫn cho người khác, còn không thì nên im lặng.

Và, tôi với bạn không nên bàn về việc này nữa, bởi tôi không muốn bàn luận với bạn nữa.Thế nhé.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình có ý kiến về "bù đắp vốn tự có" của huongnvs như thế này: Đồng ý là khi đầu tư một dự án phải có vốn tự có tham gia nhưng theo một tỷ lệ/tổng vốn đầu tư. ví dụ: một NHTM quy định tỷ lệ vốn tự có/tổng vốn đầu tư của 1 dự án là 30%. Nếu Công ty X trong quá trình đầu tư đã bỏ ra vốn tự có tham gia vào dự án A chiếm 50% tổng vốn đầu tư. Hiện nay, Công ty đang cần vốn để triển khai dự án B/hoặc cần vốn bổ sung để mở rộng dự án A thì NHTM có thể cho vay bù đắp phần vốn tự có vượt quá quy định (20%)

Bạn nên hiểu, vốn tự có là mức tối thiểu

Trong thực tế không phải khách hàng nào vay vốn cũng chỉ tham gia vào dự án bằng mức vốn tự có, vốn tự có tối thiểu tham gia là cụm từ dùng trong văn bản quy định cấp tín dụng của Ngân hàng.

Trong thực tế không phải khách hàng nào vay vốn cũng chỉ tham gia vào dự án bằng mức vốn tự có, vốn tự có tối thiểu tham gia là cụm từ dùng trong văn bản quy định cấp tín dụng của Ngân hàng.

Bạn hạnh là hay bới lên những "vụ án" đã chìm vào dĩ vãng lắm đấy nhá :-w
Từ hồi tháng 1 còn lôi lên để đấm nhau [-O<[-O<

Tôi chỉ quan tâm ở Việt Nam thôi ban gì làm ở Eximbank ah. Còn bạn làm ở Eximbank mà giới thiệu mình qua ACB và HSBC để tìm hiểu, thì mình nói cho bạn biết, bạn đúng là rất củ chuối. Sao bạn không giới thiệu mình qua eximbank của bạn tìm hiểu? Thực sự Eximbank của bạn có Mr Phước mình rất hâm mộ.

Cả HSBC và ACB tôi hơi bị am hiểu họ đang triển khai những sản phẩm/dịch vụ gì.

Nếu hiểu biết sâu sắc thì hướng dẫn cho người khác, còn không thì nên im lặng.

Và, tôi với bạn không nên bàn về việc này nữa, bởi tôi không muốn bàn luận với bạn nữa.Thế nhé.

Chà, bạn tỏ vẻ am hiểu ra phết. Mình không giới thiệu sản phẩm của Eximbank vì cơ bản là mặc dù Eximbank cái gì cũng có nhưng mà không phải cái nào cũng được triển khai. :))

Bạn nói rằng bạn am hiểu ACB và HSBC mà không biết đến hình thức cho vay này thì nên xem lại sự "am hiểu" của bản thân đi nhé, bởi vì ngay trên trang web của các ngân hàng cũng có mô tả công khai hình thức cho vay tái tài trợ đấy bạn của tôi ạ. :))

Mình giới thiệu khách hàng cho ACB cũng ko ít đâu, bên đó dặn mình nếu được thì tư vấn cho vay tái tài trợ luôn chứ ko phải là tự mình vẽ ra đâu nhé. :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,643
Thành viên mới nhất
byker159
Back
Bên trên