Quy định về việc cho vay bù đắp!

Rock_fan2607

Verified Banker
Mình là thành viên mới, đang muốn tìm hiểu về các quy định về việc cho vay bù đắp trong đầu tư dự án.
Các bác tư vấn giúp mình với! Mình đã tham khảo nhưng chẳng thấy văn bản chính thức nào quy định về vấn đề này cả, chỉ thấy nói rất chung chung là có thể cho vay bù đắp với chi phí đã đầu tư.
Cám ơn các bác nhiều!

Quy định của NHNN là chỉ quy định để đảm bảo ngân hàng cho vay đúng mục đích và kiểm soát được an toàn vốn. Còn cho vay bù đắp chỉ đơn giản là một trong các nghiệp vụ của ngân hàng thương mại nên NHNN ko quy định, các ngân hàng sẽ tự đưa ra quy định trong nội bộ.

Bác "Thaonh" có thể cho em một vài kinh nghiệm về việc cho vay này được ko ạ. Tks bác nhiều!

Bác "Thaonh" có thể cho em một vài kinh nghiệm về việc cho vay này được ko ạ. Tks bác nhiều!

Cho vay bù đắp là một khái niệm chung về tái cấp vốn cho khách hàng để bù đắp các chi phí hợp lý đã bỏ ra trong 1 khoảng thời gian nhất định, ở mỗi ngân hàng sẽ đưa ra từng loại sản phẩm cho phù hợp với nhu cầu sử dụng vốn của khách hàng.

Ví dụ như trước đây khách hàng dồn quá nhiều vốn tự có để đầu tư vào một dự án kinh doanh, nhưng do nhu cầu vốn kinh doanh hiện tại đang bị thiếu hụt nên khách hàng có thể đề nghị ngân hàng tái cấp lại 1 phần vốn của dự án. Việc thẩm định hồ sơ cũng giống như khi thẩm định cho vay lần đầu nhưng sẽ cần thêm cái chứng từ liên quan đến dự án và tiến trình thực hiện dự án của khách hàng.

Hình thức tái cấp vốn có thể áp dụng cho cả hình thức vay đầu tư lẫn vay bổ sung vốn lưu động.

Bác ơi! Như vậy là mình ko cần quan tâm đến KH sử dụng vốn vay của mình làm gì à?

Bác ơi! Như vậy là mình ko cần quan tâm đến KH sử dụng vốn vay của mình làm gì à?

Có chứ sao lại ko bạn ? Ngân hàng cho vay là phải đảm bảo khách hàng sử dụng đúng mục đích mà :))

Việc cho vay bù đắp chi phí trong quá khứ cũng giống như việc cho vay một khoản vay mới thôi, vẫn phải thẩm định đầy đủ nhu cầu vay, phương án sử dụng vốn, khả năng trả nợ, tài sản đảm bảo, nhưng khác ở chỗ là các chi phí của khách hàng đã phát sinh rồi.

Em hiểu vấn đề đó mà, nhưng ý em ở đây là mình giải ngân trên cơ sở chứng từ đã thanh toán và giải ngân vào tk khách hàng, vậy mình làm sao kiểm soát được KH dùng tiền đấy để làm gì. Ý em ở đây là tiền mà mình giải ngân KH dùng để làm gì mình có cần quan tâm hay ko mà.

Em hiểu vấn đề đó mà, nhưng ý em ở đây là mình giải ngân trên cơ sở chứng từ đã thanh toán và giải ngân vào tk khách hàng, vậy mình làm sao kiểm soát được KH dùng tiền đấy để làm gì. Ý em ở đây là tiền mà mình giải ngân KH dùng để làm gì mình có cần quan tâm hay ko mà.

Chứng từ để xin tái cấp vốn chính là các giấy tờ chứng minh việc phát sinh chi phí trong quá trình đầu tư đấy em, tại vì khách hàng yêu cầu tái cấp vốn thì dự án đã triển khai được một thời gian rồi nên khách hàng phải cung cấp cho mình các giấy tờ chứng minh chi phí đã bỏ ra và phải đảm bảo là nguồn vốn đó ko phải là nguồn vốn được tài trợ từ ngân hàng khác.

Khách hàng đã sử dụng vốn để đầu tư nên nguồn vốn lưu động hiện tại sẽ bị thâm hụt, không đảm bảo cho nhu cầu thanh toán các chi phí dự kiến phát sinh và dự trữ tiền mặt. Khi mình giải ngân cho khách hàng thì phải giải ngân trên cơ sở thanh toán các chi phí đó chứ đâu phải là giải ngân tiền mặt để khách hàng giữ trong tài khoản đâu, chứng từ kiểm tra sau cho vay là các hóa đơn, chứng từ thể hiện khách hàng sử dụng vốn đúng mục đích.

Nhưng bác thaonh ơi! Những chi phí đó KH đã thanh toán rồi cơ mà??? làm sao thanh toán nữa được, mình phải giải ngân vào tk cho KH chứ?
"Anh em mình thảo luận một chút cho rõ vấn đề nhé, có vấn đề gì em nói ko đúng mong bác lượng thứ""

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,650
Thành viên mới nhất
lagwagonmerch
Back
Bên trên