Nhận tiền "Bồi dưỡng" của khách hàng. Nên hay Không?

Alibaba

Verified Banker
Thú thực là hỏi xong câu hỏi này cũng thấy nó "ngu ngu". Chắc chắn trong đời làm CV QHKH (và cả các vị trí khác nữa) không ít lần chúng ta làm tốt cho khách hàng, cố gắng làm nhanh để được việc cho KH, sau đó thì thường KH sẽ có một khoản gọi là "Bồi dưỡng - tiền thuốc nước" cho anh chị em coi như là để cảm ơn cho những gì mình đã làm (Dù gì thì mình cũng giúp họ vay đc 1 khoản tiền kha khá hay làm đc 1 việc đúng ý họ).

Với anh chị em cũ thì k nói, vấn đề này đôi khi còn là do văn hóa, thói quen của chi nhánh, pgd nữa, nhưng với những bạn mới thì chắc chắn sẽ có nhiều bạn băn khoăn, vì sợ rằng sau này khó nói KH, sợ sếp biết, hay sợ KH trở mặt .....

Mình mở chủ đề này để mọi ng cùng thảo luận (mặc dù hơi lạc đề nhưng đây cũng là tình huống khó trong "kinh doanh" :D

Chủ đề này hay đó, em đi làm đã 1 năm nay...do làm ở tỉnh nên chẳng thấy con ma nào cho cái gì, mà cho thì cũng chẳng bao nhiêu vài trăm ngàn....Cầm làm chi các bác, để rồi trễ hạn alo chị ơi anh ơi họ lại cao giọng.
Tùy trường hợp nếu KH nhắm chắc tốt, họ thương thì ACE cứ nhận rồi cảm ơn, nhớ là nhận sau giải ngân chứ nhận trước giải ngân dẫn đến quan liêu trong công việc các bác nhé hí hí hí hí

Theo mình là không nên nhận, vì nhận rồi cảm giác mình đã bị người ta nắm đằng chuôi, sau này xảy ra vấn đề gì rất khó nói chuyện. Hơn nữa, mình k nhận người ta sẽ nể mình hơn, mình có thế hơn. Cái đó mới là cái lâu dài.

Tùy tình huống mới là chính xác, nếu bạn cho đi mà không mong nhận lại thì sẽ là phần thưởng cho bạn nếu đó là một KH thực sự tốt, còn cảm giác chỉ là làm cố để chạy chỉ tiêu, thì hay coi chừng nhé !

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back
Bên trên