Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Vietcombank trên Toàn Quốc

Mình trả lời thế này:
1.50%
2. cả 3 phương án, đại loại là chủ động, số dư luôn biến đổi và tính lãi từng ngày
3.ko nhớ lắm
4. câu này chọn là tiền gửi các TCTD khác
5. Doanh thu tài chính
6. giống bạn
7.Trừ vào tk chính (hic, chẳng bít thế nào)
8. mình làm ra 185 triệu
9. Trả lãi sau lãi hơn
10.ghi nhận lãi 7,8 tr
11. D cả A&C đúng
12. Giảm lãi suất thu hút cho vay
13.Thả nổi điều chỉnh thường xuyên
14.Lãi ngắn hạn cao hơn dài hạn (đường cong lãi suất)
15. Do tổ chức giám sát NHTM yêu cầu và dự báo các rủi ro tín dụng tăng cao
16. Là kết hợp TK và bảo vệ
Mình bổ sung 1 số câu mình nhớ nè:
17.Nguyên tắc thận trọng trong kế toán
18. L/C giống bảo lãnh nguyên tắcnafon nhất: cam kết trả tiền của ngân hàng
19. D/A rủi ro hơn d/P vì :a) ko kiểm soát được hàng hóa
20.ko được cho vay với: hội đồng quản trị và người xét duyêt tín dụng
21. GDV với Kh: là CV tư vấn
22.Ủy thác đầu tư đc thực hiện với cả USD và VND
23. Điêu kiện chuyển USD ra nước ngoài
24.Sắp xếp các khoản TSĐB giảm dần : chứng chỉ tiền gửi, BĐS, tài sản hình thành từ vốn vay
25.NHTM là : kênh dẫn tiền tệ chính

1. cái này 25% hay 50% ( không rõ ràng vì NHTM là 25%, phi NHTM là 50%, có chữ tối đa thì có vẻ 50% đúng hơn)
2. cả 3
3. Thư tín dụng dự phòng có 2 câu: 1 cái mình chọn đáp án hình thành 1 khoản nợ, 1 câu nữa là hình thành vị thế nợ và ...
4. Giấy tờ có giá do NH phát hành ( đi nợ mà )
5. Cái này 1 đáp án lãi... với doanh thu tài chính mình phân vân, mà chẳng nhớ chọn cái gì
6. giống
7. TK chính ( anh làm SHB bên cạnh chỉ :D)
8. 17x,... chuẩn luôn
9. giống ( anh bên cạnh chỉ :D)
10. giống
11. giống
12, giống
13. ls cố định các khoản vay, ls dự kiến tăng thì giờ cố định lại không phải có lợi à @@!
14. Ngắn hạn so với dài hạn cao hơn tùy thuộc ngân hàng ( Dù tình hình thị trường ổn định mà bản thân Ngân hàng thanh khoản kém thì lúc cần gấp họ vẫn huy động ngắn hạn cao hơn dài hạn thôi )
15. có 2 cái đúng : 1 bị tổ chức giám sát bắt buộc, 2 là yêu cầu của thị trường về tăng độ an toàn
16. Bảo hiểm thuần túy thôi, mình ko hiểu nó tiết kiệm chỗ nào @@!
17. Cả mấy đáp án đúng luôn thì phải
18. Câu này chắc mình sai rồi. Cam kết trả tiền đúng đấy
19. Bên mua và bên bán không kiểm soát được hàng hóa và tài chính
20. giống
21. cả 3
22. cả 2
23. Bị giới hạn ... ( cái này mà tự do thì rõ là không đúng rồi )
24. Giống
25. Giống

nhục thế, mình nhầm là lãi suất ngắn hạn thấp hơn dài hạn nhé...tại năm nay nó ngược lại nên vẽ đường cong lãi suất nhầm, cón cái bảo hiểm có 1 số sản phẩm là tiết kiệm nhé bạn nhé, như kiểu bảo hiểm nhân thọ ý, mỗi năm gửi 1 khoản tiền nhất định, số tiền nhận đc cuối cùng khi về hưu lớn hơn tổng số tiền nhé vì tổ chức bảo hiểm dùng số tiền đó đi đầu tư mà :D...còn câu tính số tiền chắn ra 185 triệu nhé, tính thủ công cũng đc ko gắn vào phím ans trên máy Fx500 ấy, nhấn 10 lần là ra ^^
Còn câu lãi suất có xu hướng tăng thì nếu cố định lãi suất đầu vào sẽ cao hơn ls đầu ra trong tuowng lai nếu cố định ls , vì vậy phải thả nổi và điều chỉnh thường xuyên nhé :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
nhục thế, mình nhầm là lãi suất ngắn hạn thấp hơn dài hạn nhé...tại năm nay nó ngược lại nên vẽ đường cong lãi suất nhầm, cón cái bảo hiểm có 1 số sản phẩm là tiết kiệm nhé bạn nhé, như kiểu bảo hiểm nhân thọ ý, mỗi năm gửi 1 khoản tiền nhất định, số tiền nhận đc cuối cùng khi về hưu lớn hơn tổng số tiền nhé vì tổ chức bảo hiểm dùng số tiền đó đi đầu tư mà :D...còn câu tính số tiền chắn ra 185 triệu nhé, tính thủ công cũng đc ko gắn vào phím ans trên máy Fx500 ấy, nhấn 10 lần là ra ^^
Còn câu lãi suất có xu hướng tăng thì nếu cố định lãi suất đầu vào sẽ cao hơn ls đầu ra trong tuowng lai nếu cố định ls , vì vậy phải thả nổi và điều chỉnh thường xuyên nhé :D

Cái bảo hiểm này không rõ nữa, cái câu tính tiền thì cứ cho lại đề là biết, đáp án D. Bài xu hướng lãi suất bạn đúng đó, mình nhầm ^^!

Hic, chỉ đơn giản là với bất cứ khoản đầu tư nào, thời gian càng dài rủi ro càng cao nên nhà đầu tư cũng phải thu được tỷ suất lợi nhuân lớn hơn--> Ls ngắn hạn thấp hơn dài hạn, có cần phải vẽ đường cong loằng ngoằng như bạn không.
Mà bài tập ra có hơn 174tr thui. Công thức tự xây dựng nhanh và dễ hơn việc bấm máy nhìu ^^
Câu hỏi là hỏi bảo hiểm tín dụng cá nhân cơ mà, có hỏi bảo hiểm chung đâu bạn, nó chỉ đơn thuần là 1 khoản để bảo vệ thoai, phí có ít mà, mà không có vấn đề gì xảy ra có ai được nhận đâu mà gọi là tiết kiệm???????????

Thứ nhất, lãi suất trong dài hạn thường dài hơn ngắn hạn vì phải tính đến yếu tố rủi ro trong thời gian vay.

Thứ hai, 10 x (1.1^10 + 1.1^9 + .... + 1.1) = 11 x (1.1^9 + 1.1^8 + .... + 1)
= 11 x (1.1^10 - 1)/(1.1 - 1) = 175

Thứ ba, nếu lãi suất có xu hướng tăng thì ngân hàng sẽ muốn huy động với lãi suất cố định tính ở hiện tại.

Hic, chỉ đơn giản là với bất cứ khoản đầu tư nào, thời gian càng dài rủi ro càng cao nên nhà đầu tư cũng phải thu được tỷ suất lợi nhuân lớn hơn--> Ls ngắn hạn thấp hơn dài hạn, có cần phải vẽ đường cong loằng ngoằng như bạn không.
Mà bài tập ra có hơn 174tr thui. Công thức tự xây dựng nhanh và dễ hơn việc bấm máy nhìu ^^
Câu hỏi là hỏi bảo hiểm tín dụng cá nhân cơ mà, có hỏi bảo hiểm chung đâu bạn, nó chỉ đơn thuần là 1 khoản để bảo vệ thoai, phí có ít mà, mà không có vấn đề gì xảy ra có ai được nhận đâu mà gọi là tiết kiệm???????????
trong dài hạn thì ko thể rõ được tương lai lãi suát sẽ thế nào, nên các ngân hàng thường ấn định lãi suất dài hạn thấp hơn lãi suất ngắn hạn

trong dài hạn thì ko thể rõ được tương lai lãi suát sẽ thế nào, nên các ngân hàng thường ấn định lãi suất dài hạn thấp hơn lãi suất ngắn hạn
Her her, trong dài hạn không rõ lãi suất như thế nào là nguyên nhân trong dài hạn các khoản đầu tư rủi ro hơn ở ngắn hạn. Đây là nguyên lý chung, từ đó mà bạn có thể suy ra rất nhiều câu trả lời cho các câu hỏi về phương án đầu tư bạn ạ.

Nếu là lãi suất cho vay thì NH bao giờ cũng ấn định LS dài hạn cao hơn ngắn hạn, còn lãi suất huy động từ 1 năm trờ lên là thấp hơn ngắn hạn, mình đã từng hỏi như bạn và sếp trả lời như mình đã nói ;))

Thứ nhất, lãi suất trong dài hạn thường dài hơn ngắn hạn vì phải tính đến yếu tố rủi ro trong thời gian vay.

Thứ hai, 10 x (1.1^10 + 1.1^9 + .... + 1.1) = 11 x (1.1^9 + 1.1^8 + .... + 1)
= 11 x (1.1^10 - 1)/(1.1 - 1) = 175

Thứ ba, nếu lãi suất có xu hướng tăng thì ngân hàng sẽ muốn huy động với lãi suất cố định tính ở hiện tại.
ở đây là hỏi lãi suất cho vay mà ;))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back