Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Vietcombank trên Toàn Quốc

ờ đúng rồi, có cái câu GDV vừa là CV tư vấn , vừa là chủ nhà, vừa là nhân viên bán hàng, thì theo mình phải là cả 3 ý trên chứ nhỉ, vì khi đón tiếp khách ( rót nước, mời ngồi thì là chủ nhà ), là nhân viên tư vấn, giúp khách hàng lựa chọn sản phẩm tối ưu, còn là nhân viên bán hàng để bán chéo sản phẩm chứ nhỉ, hi..hi...
Câu 15%, 25%, 50%, thì theo tớ là 15% vì khách hàng và ngươi liên quan chứ có phải là khách hàng và một nhóm khách hàng đâu nhỉ mà tận 50%
4. Khoản mục nào sau đây ko phải là Tài sản có của NH: a, tiền gửi tại TCTD khác b, Giấy tờ có giá do chính TCTD phát hành c, Chứng khoán đầu tư d, cho vay.
Câu này thì để nghĩ xem nào hình như là b, vì lúc đó là người dân mua GTCG, nên mình phải nợ chứ nhỉ.
Câu 8 mình ra có 158 tr thì phải, hixx.hixx.. tính theo công thức dòng tiền ấy :(
14. Nền kinh tế ổn định: lãi suất giảm thì ls trong ngắn hạn có xu hướng thế nào so với ls dài hạn: cao hơn/ thấp hơn/ có thể cao hơn hoặc thấp hơn
Theo mình thì thấp hơn, vì thực tế mấy lần mình đi gửi tiền tiết kiệm toàn thế, toàn thấy ls ngắn hạn thấp hơn dài hạn, vì lãi suất giảm thì người dân không có nhu cầu gửi tiền nhiều, và có xu hướng gửi ngắn hạn thôi, do vạy thì ls ngắn hạn sẽ giảm. Có một chị làm NH Standard thì phải thì có ý kiến giống bạn
Câu 15 có khi mình sai, vì theo mình nghĩ cái tăng tỷ lệ vốn là do các tổ chức giám sát NHTM bắt buộc TCTD fai thực hiện, chứ NH có muốn đâu, hi..hi.. vì thực tế mãi đến năm 2010, mới bắt buộc tăng vốn điều lệ lên 3000 tỷ VND của các NH thì phải, chứ các NH bé có muốn tăng đâu suy luận vậy nên mình chọn câu B, có khi là sai
câu GDV vừa là CV tư vấn , vừa là chủ nhà, vừa là nhân viên bán hàng, thì theo mình phải là cả 3 ý trên chứ nhỉ, vì khi đón tiếp khách ( rót nước, mới ngồi thì là chủ nhà ), là nhân viên tư vấn, giúp khách hàng lựa chọn sản phẩm tối ưu, còn là nhân viên bán hàng để bán chéo sản phẩm chứ nhỉ, hi..hi...

TCTD được phép cấp tín dụng tối đa bằng 25% VTC đối với khách hàng và người có liên quan bạn ạ. 15% là chỉ dành cho KH thui ^^. Theo Luật các TCTD 2010 nhé

Hix lần này đi thi làm bài chán quá :(( mình ôn toàn trật lất không, hỏi nhiều về nghiệp vụ thế này thật là TT^TT

t vừa đọc quyết đinh 493 về nợ rồi, t cũng chọn A nhưng mà là tất cả đấy :(

4- “Nợ” bao gồm:
a) Các khoản cho vay, ứng trước, thấu chi và cho thuê tài chính;
b) Các khoản chiết khấu, tái chiết khấu thương phiếu và giấy tờ có giá khác;
c) Các khoản bao thanh toán;
d) Các hình thức tín dụng khác.

Thôi xong:(((((((((((

4- “Nợ” bao gồm:
a) Các khoản cho vay, ứng trước, thấu chi và cho thuê tài chính;
b) Các khoản chiết khấu, tái chiết khấu thương phiếu và giấy tờ có giá khác;
c) Các khoản bao thanh toán;
d) Các hình thức tín dụng khác.

Thôi không xem lại nữa, càng xem càng sai là sao:(

TCTD được phép cấp tín dụng tối đa bằng 25% VTC đối với khách hàng và người có liên quan bạn ạ. 15% là chỉ dành cho KH thui ^^. Theo Luật các TCTD 2010 nhé

Hix lần này đi thi làm bài chán quá :(( mình ôn toàn trật lất không, hỏi nhiều về nghiệp vụ thế này thật là TT^TT

Mình quote lại luật TCTD 2010 nhé:

Điều 128. Giới hạn cấp tín dụng

1. Tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng không được vượt quá 15% vốn tự có của ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô; tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng và người có liên quan không được vượt quá 25% vốn tự có của ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô.

2. Tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng không được vượt quá 25% vốn tự có của tổ chức tín dụng phi ngân hàng; tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng và người có liên quan không được vượt quá 50% vốn tự có của tổ chức tín dụng phi ngân hàng.

Như vậy nếu nói TCTD nói chung thì 50% mới là hạn mức tối đa dành cho 1 khách hàng và những người có liên quan chứ?

Mình trả lời thế này:
1.50%
2. cả 3 phương án, đại loại là chủ động, số dư luôn biến đổi và tính lãi từng ngày
3.ko nhớ lắm
4. câu này chọn là tiền gửi các TCTD khác
5. Doanh thu tài chính
6. giống bạn
7.Trừ vào tk chính (hic, chẳng bít thế nào)
8. mình làm ra 185 triệu
9. Trả lãi sau lãi hơn
10.ghi nhận lãi 7,8 tr
11. D cả A&C đúng
12. Giảm lãi suất thu hút cho vay
13.Thả nổi điều chỉnh thường xuyên
14.Lãi ngắn hạn cao hơn dài hạn (đường cong lãi suất)
15. Do tổ chức giám sát NHTM yêu cầu và dự báo các rủi ro tín dụng tăng cao
16. Là kết hợp TK và bảo vệ
Mình bổ sung 1 số câu mình nhớ nè:
17.Nguyên tắc thận trọng trong kế toán
18. L/C giống bảo lãnh nguyên tắcnafon nhất: cam kết trả tiền của ngân hàng
19. D/A rủi ro hơn d/P vì :a) ko kiểm soát được hàng hóa
20.ko được cho vay với: hội đồng quản trị và người xét duyêt tín dụng
21. GDV với Kh: là CV tư vấn
22.Ủy thác đầu tư đc thực hiện với cả USD và VND
23. Điêu kiện chuyển USD ra nước ngoài
24.Sắp xếp các khoản TSĐB giảm dần : chứng chỉ tiền gửi, BĐS, tài sản hình thành từ vốn vay
25.NHTM là : kênh dẫn tiền tệ chính

câu 4 t chọn b cơ.
14. ngắn hạn phải thấp hơn dài hạn chứ nhỉ. nền kt ổn định, trong dài hạn rủi ro sẽ cao hơn mà
16. là tk bảo vệ thui chứ
17. chỉ nhớ là chọn tất cả các đáp án đều đúng
mấy câu còn lại làm giống bạn:p

Quảng Ninh gọi đi thi rùi! t2 này lên thớt!^^ có bạn nào thi ở QN thì làm quen nhé!^^

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,800
Thành viên mới nhất
u8883com
Back
Bên trên