Kinh nghiệm thi tuyển & phỏng vấn vào AgriBank - NHNNo

Thân chào cả nhà! em mới nộp hồ sơ thi tuyển vào vị trí tín dụng agribank mà không biết bây giờ họ thi theo hình thức trắc nghiệm hay tự luận. hix. Mọi người giúp em với.........
ah em thi đợt tuyện dụng toàn hệ thống đợt này. hạn nộp hồ sơ 25,26-10 anh em nộp thi cho vui!

Mình là kế toán đề lẻ nhé! Khu vực 1 nhé. Cũng chỉ chép lại được một vài câu. Xem ra đề lẻ và đề chẵn có 1 số câu trắc nghiệm trùng nhau hoặc nội dung tương tự.
Phần I: Trắc nghiệm
1. Hỏi về UNT
2. Hỏi về UNC
3. Ngân hàng phát hành giấy nợ như kỳ phiếu, chứng chỉ tiền gửi or trái phiếu:
a/ Theo chỉ định của NHNN
b/ Theo nhu cầu của chính ngân hàng
c/ Phải xin phép NHNN
d/ Theo xu hướng thị trường
4. Sử dụng Dự phòng rủi ro để bù đắp nợ xấu:
a/ Làm tăng dư nợ của ngân hàng
b/ Ko thay đổi giá trị dư nợ ròng của ngân hàng
c/ Làm giảm số dư dự phòng
d/ Làm tăng chi phí hoạt động tín dụng
5. Phân loại nợ và trích lập dự phòng:
a/ Ngay khi có khoản nợ dấu hiệu xấu đi
b/ Vào ngày đầu tiên của tháng sau đối với các khoản nợ tính đến cuối tháng trước
c/ Ít nhất mỗi quý 1 lần, trong thời hạn 15 ngày làm việc đầu tiên của tháng tiếp theo ( trừ quý IV)
d/ Ít nhất mỗi quý 1 lần, trong thời hạn 10 ngày làm việc đầu tiên của tháng tiếp theo ( trừ quý IV)
6. Trong kế toán nghiệp vụ kinh doanh, đầu tư chứng khoán, chứng khoán kinh doanh:
a/ Có thể là Chứng khoán nợ, CK vốn, CK khác
b/ Chỉ gồm C Khoán nợ
c/ Chỉ gồm chứng khoán vốn
d/ Là chứng khoán có tính chất hỗn hợp của CK nợ và CK vốn hoặc CK ko đảm bảo đầy đủ tính chất của CK nợ hoặc CK vốn.
7. Khách hàng gửi tiết kiệm số tiền 300tr vào ngày 14/2/N, kỳ hạn 3 tháng, Lãi suất 12%/ năm. Đến ngày 14/11/N, Khách hàng đến xin rút sổ tiết kiệm. Biết lãi suất TG KKH là 3%/ năm. Tổng số tiền khách hàng nhận được, số tiền lãi ko kỳ hạn khách hàng nhận đc trong tháng 11 là bn?. ( Cho các đáp án để chọn)
8. Về thư tín dụng nội địa: a/ Đơn giản, thuận tiện, dễ sử dụng (các câu sau ko nhớ :( )
9. Hỏi về công thức trích lập dự phòng cụ thể của Ngân hàng đối với nhóm nợ cần chú ý

Phần II:Tự luận Trình bày quyền hạn và trách nhiệm của chủ tài khoản khi mở và sử dụng tài khoản tiền gửi tại ngân hàng

Mình thi kế toán đề chẵn mình nhớ chút chia sẻ cùng mọi người. Nếu bạn nào nhớ bổ xung nha!
Đề có 20 câu trắc nghiệm chiếm 7 điểm, trong mỗi câu có thể có mấy đáp án đúng, nếu chọn đủ đáp án đúng thì đủ số điểm, nếu trong một câu có 2 đáp án đúng mà chọn đúng một đáp án và sai một đán án thì được 0 điểm. trong một câu không có điểm âm.
câu 1: hỏi về bút toán hoàn nhập chi phí dự phòng rủi ro tín dụng
câu 2: tỷ lệ trích lập rủi ro tín dụng với nhóm nợ cần chý ý. cho công thức trích lập dự phòng và tỷ lệ trích lập dự phòng. đề cho mấy đáp án và yêu cầu chọn đáp án đúng.
câu 3: bút toán đánh giá chênh lệch lãi tỷ giá hối đoái( chọn đáp án đúng)
câu 4 nghiêm vụ khách hàng gởi tiền tiết kiệm 3 tháng lãi suất 15%/ năm từ ngày 14/2/N tới 20/11/ N. cho lãi suất không kỳ hạn tiền gửi là 3%/ năm . hỏi trong tháng 11 ngân hàng hạch toán lãi phải trả theo lãi suất không kỳ hạn là bao nhiêu?
câu 5: Hỏi về ủy nhiệm chi. bút toán hạch toán với ngân hàng khi khách hàng nộp ủy nhiệm chi vào ngân hang
câu 6: ủy nhiệm thu :
câu 7 : chứng khoán giữ đến khi đáo hạn là
a. chỉ bao gồm chứng khoán nợ
b. chỉ bao gồm chứng khoán vốn
c bao gồm cả chứng khoán nơ. và chứng khoán vốn
d. hỗn hợp cả 2 loại
HÍC câu này mình chọn sai phải là chứng khoán Nợ mới đúng
Câu 8: hệ thống tài khoản kế toán TCTD được ban chung với các tổ chức kinh tế hay riêng, mục đích ban hành? mình không nhớ hết các đáp án nhưng mục đích câu hỏi là vậy
câu 9: ui tớ không nhớ nữ rùi! sorry nha!

---------- Post added 07-11-2011 at 12:58 PM ----------

Đang giờ nghỉ trưa thấy các bạn kv2,3,4 chưa thi nên nghĩ mọi người đang cần nên chia sẻ vì mình thi kv1 mà.
Đề của mình còn câu tự luận 3 điểm do ngân hàng ra đề hỏi về địa điểm và thời hạn thanh toán séc theo QĐ ../2003 CỦA BTC ban hành
Đề lẻ câu tự luận này là Trách nhiệm và quyền lợi của người sử dụng tài khoản tiền gửi. mình nhớ đại ý là như vậy vì nhìn qua đề Chị bên cạnh thấy thế.
MỌI NGƯỜI THẤY CÓ ÍCH HÃY NHẤN THANK NHÉ!
CHÚC CÁC BẠN THI SAU LÀM BÀI TỐT VÀ MAY MẮN NHÉ!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chúc tất cả các bạn KV2 ngày mai thi làm bài thật tốt nhé.... ^^ .... Cố lên, cố lên... !!!!

hiiiiiiii

Chúc các anh em kv2 ngày mai thi cố lên nha vì sự nghiệp của con em chúng ta hjjjjjjjj. có ai ở kv4 không cho minh hỏi ở các tỉnh bạn có ai gọi đi thi chưa.ai có đề chẳn tín dụng khong gửi cho mình với nha: huynhcaokydulich@yahoo.com

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
lập topic kv1 chuẩn bị cho vòng 2 mọi nguoi vào chém cho vui đi hi hi

---------- Post added 09-11-2011 at 03:44 PM ----------

không bít thi phỏng vấn vòng 2 o agribank thế nào nhỉ ?

Câu 15 đề chẵn. Ngân hàng không được phép cho vay trên cơ sở cầm cố cổ phiếu do chính Ngân hàng phát hành.

ban ơi cau 1 tính ntn mà ra dc 0.5477 vậy? mình tính k ra! thank b nhiu:)
He2 a Trung. Em cứ học kĩ cách tính giá trị tương lai và giá trị hiện tại của Tiền ( Một khoản và một chuỗi) là biết cách tính thôi. Bài tập thì đơn giản thôi mà. Cẩn thận thì nên học thêm các chỉ tiêu phân tích tài chính DN nữa ( đọc trong giáo trình Tài chính DN - Chương 10). Cố lên :D

Mình là kế toán đề lẻ nhé! Khu vực 1 nhé. Cũng chỉ chép lại được một vài câu. Xem ra đề lẻ và đề chẵn có 1 số câu trắc nghiệm trùng nhau hoặc nội dung tương tự.
Phần I: Trắc nghiệm
1. Hỏi về UNT
2. Hỏi về UNC
3. Ngân hàng phát hành giấy nợ như kỳ phiếu, chứng chỉ tiền gửi or trái phiếu:
a/ Theo chỉ định của NHNN
b/ Theo nhu cầu của chính ngân hàng
c/ Phải xin phép NHNN
d/ Theo xu hướng thị trường
4. Sử dụng Dự phòng rủi ro để bù đắp nợ xấu:
a/ Làm tăng dư nợ của ngân hàng
b/ Ko thay đổi giá trị dư nợ ròng của ngân hàng
c/ Làm giảm số dư dự phòng
d/ Làm tăng chi phí hoạt động tín dụng
5. Phân loại nợ và trích lập dự phòng:
a/ Ngay khi có khoản nợ dấu hiệu xấu đi
b/ Vào ngày đầu tiên của tháng sau đối với các khoản nợ tính đến cuối tháng trước
c/ Ít nhất mỗi quý 1 lần, trong thời hạn 15 ngày làm việc đầu tiên của tháng tiếp theo ( trừ quý IV)
d/ Ít nhất mỗi quý 1 lần, trong thời hạn 10 ngày làm việc đầu tiên của tháng tiếp theo ( trừ quý IV)
6. Trong kế toán nghiệp vụ kinh doanh, đầu tư chứng khoán, chứng khoán kinh doanh:
a/ Có thể là Chứng khoán nợ, CK vốn, CK khác
b/ Chỉ gồm C Khoán nợ
c/ Chỉ gồm chứng khoán vốn
d/ Là chứng khoán có tính chất hỗn hợp của CK nợ và CK vốn hoặc CK ko đảm bảo đầy đủ tính chất của CK nợ hoặc CK vốn.
7. Khách hàng gửi tiết kiệm số tiền 300tr vào ngày 14/2/N, kỳ hạn 3 tháng, Lãi suất 12%/ năm. Đến ngày 14/11/N, Khách hàng đến xin rút sổ tiết kiệm. Biết lãi suất TG KKH là 3%/ năm. Tổng số tiền khách hàng nhận được, số tiền lãi ko kỳ hạn khách hàng nhận đc trong tháng 11 là bn?. ( Cho các đáp án để chọn)
8. Về thư tín dụng nội địa: a/ Đơn giản, thuận tiện, dễ sử dụng (các câu sau ko nhớ :( )
9. Hỏi về công thức trích lập dự phòng cụ thể của Ngân hàng đối với nhóm nợ cần chú ý

Phần II:Tự luận Trình bày quyền hạn và trách nhiệm của chủ tài khoản khi mở và sử dụng tài khoản tiền gửi tại ngân hàng

Cai câu 7 hỏi về lãi suất ah bạn, bạn giải sao hả ban?

lập topic kv1 chuẩn bị cho vòng 2 mọi nguoi vào chém cho vui đi hi hi

---------- Post added 09-11-2011 at 03:44 PM ----------

không bít thi phỏng vấn vòng 2 o agribank thế nào nhỉ ?

Trời, còn chưa bít liệu có qua đc vòng viết ko, mà lo vòng phỏng vấn sớm thế bạn?

thì cơ bản vòng 1 là vòng chả ai quyết định đc số phận- làm đc bài cũng chả biết có đc đi tiếp hay ko. cứ phớ lớ mà thi thố + làm việc tiếp đi thôi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,683
Thành viên mới nhất
sevnaliasmerch
Back
Bên trên