Hồ sơ Sếp đưa rủi ro cao bạn sẽ làm gì

conan87

Verified Banker
Trong đời làm tín dụng mình nghĩ chắc ai cũng đã từng làm hồ sơ của sếp đưa, mặc dù biết là hồ sơ có rủi ro 8-|, đưa ra các lý do thuyết phục để chứng minh nhưng sếp đều gạt đi #-o, nói theo cái lý của sếp. Đứng trước 1 hoàn cảnh như vậy, bạn là nhân viên tín dụng, bạn sẽ làm gì. Tiếp tục làm hồ sơ và lo ngay ngay nó sẽ quá hạn, :-s hay nộp đơn xin nghỉ việc và ra đi. Mong các anh chị làm tín dụng lâu năm có thể chia sẽ kinh nghiệm cho em cũng như các bạn mới bước và nghề tín dụng.

mình đã và đang làm kiểm soát nội bộ, mình xin nói ý kiến về công việc nhạy cảm trên: nếu thực chất hồ sơ "có vấn đề " và phải làm theo lệnh sếp thì các bạn nên tự bảo vệ mình trước; vì lý lẽ của những ông sếp khi bị phát hiện là cố gắng đổ lên đầu nhân viên, ko mấy khi đứng ra bảo vệ các bạn đâu; theo quy trình, hồ sơ là do các bạn thẩm định, nghiên cứu và trình lên để sếp ký duyệt mà, giấy trắng mực đen là các bạn làm và ký rồi, rủi ro các bạn sẽ gánh đấy; có khi phải tính đến chuyện về AMC tiếp tục xử lý nợ xấu...
>>> vậy nên, cách tốt nhất là tìm biện pháp chia sẽ rủi ro với sếp, thứ hai là từ chối và tìm cách từ chối khéo, thứ tiếp là chấp nhận rủi ro cho vay với điều kiện bạn hết sức quan tâm đến khách hàng đó, thẩm định kỹ thêm phần TSĐB (nhất là những tài sản có khả năng thanh khoản, xử lý nhanh gọn...)
các bạn góp ý thêm nhé!

Chả giấu gì các bác, thằng bạn em vào cùng đợt với em , giờ lên thu hồi nợ ngồi rồi, cũng chỉ vì làm hồ sơ cho sếp, giờ xảy ra nợ xấu, mọi trách nhiệm quy cho cán bộ tín dụng.......Sếp phủi tay nhanh lắm,...nên các bạn hãy cẩn thận...Sếp ăn % rồi đá quả bóng trách nhiệm cho nhân viên tín dụng

Mình làm HTTD hôm trc bị ép GN gần trăm tỷ cho 1 cty sắp phá sản.
ko hóa đơn, ko hợp đồng kinh tế, ko mục đích sd vốn, ko có 1 cái gì để GN =))))
Mình nói KH ko đủ ĐK GN sếp ah`. Em ko làm bộ này, còn ra sao em xin chịu mọi hình thức kỉ luật của NH =))))
Mình đc gì, mất gì. Các bác cân nhắc cho kĩ lưỡng nhé. Mất vc này ta kiếm vc khác
Nhưng cái hồ sơ đen vác theo thì đừng mơ mà chạy đc, rủi ro ko những cho mình mà còn cho cả Gia đình nữa, hãy sáng suốt chút :))))

nói chung mình làm nhân viên, sợ sếp...đúng, nhưng mà chỉ là nhân viên, nghỉ chổ này xin chổ khác (dù biết xin việc khó nhưng mà còn trẻ có mất gì đâu...), sếp nào tào lao thì kệ, đừng nhận, mất công vài bửa ôm cục nợ vài chục tỏi, ngồi há họng ra đó, lúc đó có muốn xin nghỉ, ngân hàng cũng chả giải quyết...

Mình còn may mắn chán, hôm trc sếp bảo em cố gắng hỗ trợ cho KH này. Hồ sơ vay mấy tỷ, không bổ sung được hóa đơn gốc, mấy bác quăng cho mình mấy tờ hóa đơn photo đen trắng, ai mà ko biết chuyển tiền GN xong các bác ý lại rút tiền mặt ra mà làm trò gì thì ai quản cho nổi. Món này nói thẳng với sếp luôn là KH ko bổ sung đc bản gốc thì em ko làm hồ sơ, xong. Dù sao mình còn được việc nên chả đì đẹc gì, keke, may quá là may.

Mình còn may mắn chán, hôm trc sếp bảo em cố gắng hỗ trợ cho KH này. Hồ sơ vay mấy tỷ, không bổ sung được hóa đơn gốc, mấy bác quăng cho mình mấy tờ hóa đơn photo đen trắng, ai mà ko biết chuyển tiền GN xong các bác ý lại rút tiền mặt ra mà làm trò gì thì ai quản cho nổi. Món này nói thẳng với sếp luôn là KH ko bổ sung đc bản gốc thì em ko làm hồ sơ, xong. Dù sao mình còn được việc nên chả đì đẹc gì, keke, may quá là may.

Trường hợp của bạn này có thể áp dụng được với các điều kiện:

1. Quy trình của Ngân hàng chặt chẽ

2. Quyền lực của sếp không đủ lớn --> không dám mạnh tay đối với 1 số khoản vay.

2. Sếp dễ chịu, không bị áp lực và không muốn gây áp lực cho nhân viên.

3. Khách hàng không thuộc diện "bắt buộc phải cho vay".

Không thỏa các điều kiện trên thì đố bạn dám không giải ngân.

Uh thì cũng nhiều lý do, tuy nhiên mình cũng đề xuất cho KH này giảm dư nợ, rút tài sản luôn rồi (mặc dù giảm mười mấy tỷ cũng hơi tiếc ^^). Chuyên viên không làm thì lấy đâu ra hồ sơ để sếp duyệt cơ chứ.

À mà em thấy mấy sếp PGD exim cũng duyệt cho vay dạng này nhiều lắm thì phải, nghe anh em bạn bè than thở quá trời, nhất là đợt cho vay VNĐ đảm bảo giá trị USD ý.

à, PGD của Exim thì bây giờ không được tự quyết về cho vay nữa mà đều phải chuyển lên Chi nhánh.

Chỉ có những khoản vay cũ bị kẹt bắt buộc phải cho đảo nợ thì mới giải quyết kiểu đó chứ sếp giờ cũng ớn nợ xấu rồi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,488
Thành viên mới nhất
nhacai2q
Back
Bên trên