Định giá xe ô tô

Bạn không nên đưa thuế vào giá trị tài sản, bên mình không tính các loại thuế vào :D. Định giá máy loại xe chuyen dụng như xe xúc lật, xe cẩu các thứ không biết nên làm như thế nào để giảm thiểu rủi ro nhỉ các bác

Ý của chủ pic hỏi là 1 bộ tài liều đầy đủ về định giá ô tô, bác nào có chia sẽ cho bạn ấy với.

Mong đợi tài liệu đầy đủ thì hơi khó đó bạn. Cái này cần phải có hiểu biết sơ sơ về ô tô nữa. Mình chỉ góp ý thêm cho bạn là trong Tiêu chuẩn thẩm định giá số 8 của BTC,nó cũng có ví dụ hướng dẫn tính khấu hao tài sản là ô tô theo phương pháp chi phí đó:
Cần xác định tỷ lệ hao mòn của một ô tô tải nhẹ hiệu TOYOTA HI-AX có các thông số sau:

Bộ phận/Hao mòn của bộ phận kỹ thuật chủ yếu/Tỷ trọng giá trị của bộ phận i trong tổng giá trị/Giá trị hao mòn
1 Động cơ 20% 55% 11,0%
2 Khung gầm 15% 15% 22,5%
3 Hệ thống điện 5% 20% 10%
4 Hệ thống khác 5% 10% 5%
Lời giải:
Tỷ lệ hao mòn của xe TOYOTA HI-AX là:
(20% x 55%) + (15% x 15%) + (5% x 20%) + (5% x 10%) = 48,5%
Đại loại ý mình là thế.

A/C cho em hỏi. đối với máy móc thiết bị hay là ô tô thì mình dựa vào năm đưa vào sử dụng hay là cơ sở gì để xác định được chính xác tỷ lệ khấu hao ạ?
e xin chân thành cám ơn!

Giá trị định giá xe ô tô =100% gia trên hóa đơn mà hãng xe xuất đối với xe mới. Con xe cũ =70% giá xe cùng chủng loại và cùng năm sản xuất là ok.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,224
Thành viên mới nhất
A Cursive Memor
Back
Bên trên