Đề thi nghiệp vụ vietinbank 31/7/2011 (10 câu trắc nghiệm)

có ai nhớ cau 3 của phần nghiệp vụ ké toán thi ngày 31/7/2011 vừa rùi như nào không nhỉ

---------- Post added 02-08-2011 at 08:36 AM ----------

bạn nào nhớ câu 3 thế nào thì bảo mình với nhé. Không biết bao giờ thì có kết quả nhỉ
@};-:bz

Câu 4:pP nào sau đây được sử dụng để phân tích rủi ro tài chính của DAĐT :
a.Phân tích độ nhạy
b.phân tích kịch bản
c.phân tích mô phỏng thống kê
d.cá a,b,c
Theo mình thì câu này là đáp án a/

Có ai chỉ cho mình Phân tích " kịch bản " & " mô phỏng thống kê" là thế nào không nhỉ?
Câu 6: Mình chọn là D. Chi phí trả trước là chi phí đã phát sinh mà
Câu9: Mình nghĩ là Tổng mức cấp tín dụng là gồm cả Dư nợ cho vay và bảo lãnh nên mình chọn 25%

---------- Post added 02-08-2011 at 10:25 AM ----------

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
http://ocw.fetp.edu.vn/ocwmain.cfm?academicyearid=15&languageid=1
Bạn vào web này, vào mục "tìm tài liệu" rồi gõ excel ứng dụng kinh tế để được hiểu rõ và chi tiết hơn về phân tích rủi ro kịch bản và mô phỏng. Câu 4 chắc chắn đáp án d. Tớ bảo vệ khóa luận đề tài về thẩm định tài chính dự án ạ, 2 phương án cuối nằm trong phần nhỏ giải pháp phân tích rủi ro tài chính cho dự án đầu tư ở các ngân hàng.

theo mình được học môn tài trợ dự án thì cả 3 phương pháp đều đc sử dụng để phân tích rủi ro tài chính cuả dự án đầu tư.

---------- Post added 04-08-2011 at 08:25 AM ----------

@dovanhung: huhu. Mình làm giống bạn này nhưng hình như sai cái câu tỷ lệ an toàn về vốn cậu ạ. Bt là VTC/Tổng TS có rủi ro quy đổi. Hum đấy thế nào có VTC cấp 1 thế là mình phân vân rồi chọn VTC cấp 1 mới chán chứ.
tiếc quá. mình cũng chép đáp án về nhưng lại làm mất nên không so sánh được với bạn.
tuy nhiên trên cơ sở 10 câu hỏi trên thì đáp án của mình là như sau:
1C, 2D ( cả quy mô nữa chứ ), 3b, 4D, 5D ( sao các chi phí còn lại bạn lại không tính ), 6A, 7 ( 3000 Tỷ ), 8 ( hình như là D), 9 ( 15% vốn tự có ), 10( Vốn cấp 1/ TTS có rủi ro )
(2.5 điểm/câu. bạn đúng 15 - 18 câu thì phải được 37.5 - 45 điểm chứ ).
còn phần luận ( đúng/ sai) thì đúng là đúng sai là sai nên mình nghĩ giải thích theo cả hai hướng không hợp lý lém
đáp án mình nhớ qua phần này là
1. nhóm 3 ( đặc điểm của NPV " có tính giá trị thời gian của tiền + không xét đến quy mô của dự án + đặc điểm j mềnh cũng không nhớ rõ nữa...)
2. đúng ( vì so sánh giữa LNTT với luân chuyển tiền tệ ròng phản ánh chất lượng của DThu ( có bán chịu nhiều hay không ý )
3. ..................... topic sau có bình luận rùi đấy

---------- Post added 04-08-2011 at 08:31 AM ----------

Đồng ý với bạn. Chi phí trả trước đã phát sinh rồi. Câu 14 thì đọc kỹ để tránh nhầm a với b thôi. Công nhận đề này khoai thật.
Theo Luật Các Tổ Chức Tín Dụng 2010,điều 128 :Giới hạn cấp tín dụng: "1. Tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng không được vượt quá 15% vốn tự có của ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô; tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng và người có liên quan không được vượt quá 25% vốn tự có của ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô."
Mình thì chọn đáp án b.hjhj

---------- Post added 02-08-2011 at 08:12 AM ----------

Đây là 2 link về khái niệm TK 142,242:Chi phí trả trước ngắn hạn và dài hạn.Cậu kiểm tra lại đi nhé.Mjnh vẫn tin 6d,14b là chính xác.
http://niceaccounting.com/HTTK/1/142.html and http://niceaccounting.com/HTTK/2/242.html

Cái đề Vietinbank này với cái đề BIDV đợt 17/7 các câu trắc nghiệm phần lớn mình đã làm qua r`
Vietin thì có phần lớn
BIDV thì có bên phần tiền tệ ôn vào NHNN
tiếc là mình ko đc thi ở Vietin :(

Có ai nhớ 10 câu còn lại hem? up lên để mọi ng cùng check với :-s
Mjnh không nhớ đề chính xác đâu.Thi xong mình có ghi đại ý của mấy câu để ra ngoài check với mấy đứa bạn thôi.Thử bình luận xem nhé!
Câu 11.Mình ghi tắt là CX (gjo cũng ko hiểu là sao?)
Câu 12.Là nguyên tắc lựa chọn báo cáo trong công ty con/mẹ - cái này mjnh chọn đáp án là cho vay cty nào thi xem BCTC của công ty đó,có tham khảo BCTC tổng hợp.
Câu 13.Đánh giá chất lượng tài sản Nợ tài sản có - mình chọn 13a mà không nhớ là gì.hehe
Câu 14.Chi phí trả trước ngắn hạn - mình chọn là chi phí đã phát sinh và được phân bổ vào nhiều kỳ trong 1 niên độ kế toán.
Câu 15.Thời hạn cho vay ghi trên giấy nhận nợ đối với trường hợp vay theo hạn mức - mình chọn là 15d,cũng ko nhớ là gì.
Câu 16.Ngân hàng xem chỉ tiêu gì để đánh giá khả năng trả nợ của doanh nghiệp - theo mình là 16c (chỉ tiêu là VLĐ và lưu chuyển tiền tệ từ hoạt động kinh doanh)
Câu 17.Đòn bẩy tài chính của doanh nghiệp - Cái này chắc chắn là VCSH/Tổng NV (17b)
Câu 18.NH kiểm định vay để bổ sung VLĐ nhưng vay 15 tháng - mình nghĩ là vay được (18b)
Câu 19.Yếu tố không ảnh hưởng trực tiếp đến mức cho vay - mình làm hình như là cái gì liên quan đến Sản xuất kinh doanh thì phải (19b)
Câu 20.Cơ cấu lại đồng tiền VNĐ đối với cho vay bằng USD - mình chọn tất cả 20d

cái câu 12 mình cũng phân vân nhưng lại chọn cái đáp áp d: chọn BCTC chính xác từ BC hợp nhấ và BCTC của cty vay vốn.
cái đòn bẩy tài chính mình cũng làm như bạn nhưng mà sai rùi :-s nó phải là Tổng nguồn vốn/ VCSH cơ :-s.
Mjnh không nhớ đề chính xác đâu.Thi xong mình có ghi đại ý của mấy câu để ra ngoài check với mấy đứa bạn thôi.Thử bình luận xem nhé!
Câu 11.Mình ghi tắt là CX (gjo cũng ko hiểu là sao?)
Câu 12.Là nguyên tắc lựa chọn báo cáo trong công ty con/mẹ - cái này mjnh chọn đáp án là cho vay cty nào thi xem BCTC của công ty đó,có tham khảo BCTC tổng hợp.
Câu 13.Đánh giá chất lượng tài sản Nợ tài sản có - mình chọn 13a mà không nhớ là gì.hehe
Câu 14.Chi phí trả trước ngắn hạn - mình chọn là chi phí đã phát sinh và được phân bổ vào nhiều kỳ trong 1 niên độ kế toán.
Câu 15.Thời hạn cho vay ghi trên giấy nhận nợ đối với trường hợp vay theo hạn mức - mình chọn là 15d,cũng ko nhớ là gì.
Câu 16.Ngân hàng xem chỉ tiêu gì để đánh giá khả năng trả nợ của doanh nghiệp - theo mình là 16c (chỉ tiêu là VLĐ và lưu chuyển tiền tệ từ hoạt động kinh doanh)
Câu 17.Đòn bẩy tài chính của doanh nghiệp - Cái này chắc chắn là VCSH/Tổng NV (17b)
Câu 18.NH kiểm định vay để bổ sung VLĐ nhưng vay 15 tháng - mình nghĩ là vay được (18b)
Câu 19.Yếu tố không ảnh hưởng trực tiếp đến mức cho vay - mình làm hình như là cái gì liên quan đến Sản xuất kinh doanh thì phải (19b)
Câu 20.Cơ cấu lại đồng tiền VNĐ đối với cho vay bằng USD - mình chọn tất cả 20d

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,625
Thành viên mới nhất
phuonganh2208
Back