Xin ý kiến về 1 câu hỏi phỏng vấn

sunny102

Thành viên
Mình có câu hỏi pv vào ngân hàng nhờ mọi người góp ý nhé: " trc khi nộp hồ sơ tại NH này, em có nộp ở các NH(BIDV, Vietin chẳng hạn) khác không?". Nếu trả lời là không thì sẽ bị đánh giá là thiếu năng động. Trả lời có thì hỏi " đã vào tới vòng nào rồi?" Thực sự câu trả lời cần khéo léo, mọi người có thể cùng chia sẻ ý kiến của mình.

Mình ko hiểu cần khéo léo chỗ nào? NTD hỏi thế thì mình trả lời đúng theo sự thật thôi, dối trá quanh co mới bị mất điểm đấy

Ý mình không phải là dối trá quanh co.Ai cũng biết trả lời đúng sự thật là tốt,vẫn đúng sự thật nhưng phải để NTD không đánh giá thấp năng lực, bởi vậy mới cần 1 câu trả lời khéo.Nếu trả lời có thi ở NH khác mà rớt rồi, thì NH sẽ nghĩ dựa vào đâu để NH chọn bạn, trong khi NH khác đã đánh rớt??? ý mình là vậy ^^
Mình ko hiểu cần khéo léo chỗ nào? NTD hỏi thế thì mình trả lời đúng theo sự thật thôi, dối trá quanh co mới bị mất điểm đấy

Cứ trl thẳng thắn, chả ai đánh giá sự thật thà của mình đâu, đừng lo bạn à.

Mình có câu hỏi pv vào ngân hàng nhờ mọi người góp ý nhé: " trc khi nộp hồ sơ tại NH này, em có nộp ở các NH(BIDV, Vietin chẳng hạn) khác không?". Nếu trả lời là không thì sẽ bị đánh giá là thiếu năng động. Trả lời có thì hỏi " đã vào tới vòng nào rồi?" Thực sự câu trả lời cần khéo léo, mọi người có thể cùng chia sẻ ý kiến của mình.

Cái này phải phụ thuộc vô tính linh hoạt của bạn thôi, tại vì sau câu hỏi đó sẽ tùy trường hợp mà sẽ có các câu hỏi liên quan. Bạn vẫn phải trả lời thành thực nhưng cố gắng trả lời làm sao để người ta có niềm tin là nếu bạn đậu hết các NH đã nộp hồ sơ thì vẫn làm việc tại chỗ đó mới là khó :))

em nói thật, mấy anh/chị phỏng vấn thông thường là giám đốc/trưởng phòng chi nhánh, chả đánh giá hay nghỉ ngợi gì nhiều, sâu xa câu trả lời đâu. Chủ yếu là bác trả lời thật (quan trọng) và lưu loát, còn mấy cái khôn khéo....bỏ qua cho rồi, đở phải suy nghĩ chi nhức đầu

Em có nộp hồ sơ vào các ngân hàng khác (có thể liệt kê ra) nhưng ngân hàng mình là ngân hàng em ưu tiên lựa chọn nhất trong số các ngân hàng em dự tuyển. Tuy nhiên phải lựa chọn các vị trí tương ứng với vị trí mình đang phỏng vấn. Điều này sẽ chứng tỏ bạn là người biết định hướng cho bản thân của mình.

Theo mình thì bạn nên trả lời thành thật đôi khi người ta test sự trung thực của mình chứ nếu muốn test về sự khéo léo hay năng lực thì thử việc mới test cái đó nhiều. Điều quan trọng trong cuộc pv là bạn nên thể hiện tính trung thực và trách nhiệm. Đợt mình pv bị hỏi câu "trung thực là gì và trách nhiệm là gì?"
- Theo bạn thì mình nên trả lời như thế nào?

Nộp hồ sơ ở đâu là quyền của ứng viên, thích thì nói mà chả thích thì thôi, làm gì phải khéo léo cho mệt:p

Hồi mình đi phỏng vấn họ hỏi câu như bạn hỏi, mình trả lời như sau:
Anh chị biết đấy, em là một sinh viên mới ra trường, do đó việc tận dụng các cơ hội để có việc làm là điều chắc chắn, đặc biệt là do em còn đang ăn bám bố mẹ nữa nên không thể dồn hết hy vọng vào một chỗ được. em có nộp thêm vài cái nữa, cụ thể là x.... y... z....
Bạn cứ trả lời là đã qua vòng phỏng vấn và bây giờ đang đợi kết quả hoặc trượt rồi. Nếu bảo đang đợi kết quả thì phải chuẩn bị những lý do thuyết phục là sau này mình đỗ ở đây sẽ làm ở đây. Việc so sánh sẽ khá khó khăn đấy, nếu bảo trượt rồi thì điều đó hết sức bình thường, cạnh tranh lớn, nhiều người, và em nghĩ là thiếu một chút may mắn nữa...Hôm đó tớ bảo t trượt rồi :)) (tớ có đỗ nhes^^)
Lưu ý là nếu bạn nói trượt rồi người ta có thể xoáy thêm là bạn rút ra điều kinh nghiệm gì sau khi thất bại chỗ đó,...bạn cứ thế mà chuẩn bị sẽ ổn và lưu loát thôi :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,488
Thành viên mới nhất
nhacai2q
Back
Bên trên