[Xin Lời khuyên] Học Master về tài chính NH luôn sau khi tốt nghiệp rồi đi làm, hay đi làm 2 năm NH

namphe

Verified Banker
Chào các anh chị em bạn,

1st, Chúc ubers và gia đình có 1 cái Tết đầm ấm :)

Tết bận biu nhưng thể nào mình cũng phải giải quyết câu hỏi này trong Tết nên mạo muội post xin lời khuyên. Chuyện là thế này:

Mình ( xin phép đc xưng như vậy) là sinh viên năm cuối, sắp ra trường nên mục tiêu to lớn nhất là làm banker, cụ thể là vị trí chuyên viên QHKH CN trong ngắn hạn 2 năm.
Tuy nhiên trong bối cảnh khó khăn như hiện nay, tìm đươc một công việc trong ngành ngân hàng cũng là chuyện hơi khó. Khó là bởi vì:
Thứ 1 mình phải cạnh tranh với các bạn cùng có nguyện vọng thi vào ngân hàng; ( chưa kể các bạn có quan hệ)
Thứ 2 mình phải cạnh tranh với những anh chị đã đi làm---nhưng tạm thời đang nghỉ việc cũ và trong quá trình tìm việc mới;
Và quan trọng nhất mình phải "cạnh tranh" với chính bản thân------luôn phải trau dồi kiến thức, kĩ năng và kinh nghiệm làm việc.

Ở một góc độ khác, việc học thạc sĩ ở nước ngoài ( Sing hoặc Úc) có trường đòi hỏi 2 năm kinh nghiệm làm việc ở ngành mình muốn học thạc sĩ (có trường không). Mà tình hình là mình cũng muốn đi làm NH để có tiền phụ giúp trang trải học phí chứ bố mẹ bỏ 1 đống tiền ra mình cũng xót ruột lắm.

Một lý do nữa là nếu mình đi làm rồi xin nghỉ học thạc sĩ, ngân hàng có cho đi không ? Mình phải xin nghỉ ( mất việc) phải không ? {Mình thấy có trường hợp ngân hàng không cho rút hồ sơ nữa, điều này có đúng không ?}

Cuối cùng, mình thấy việc đi học thạc sĩ ở nước ngoài là cần thiết tại vì mình học trường ngoại ngữ, học liên kết tiếng anh tài chính ngân hàng nên về nghiệp vụ NH mình cũng chưa hiểu sâu lắm do số lượng giờ học tiếng anh chiếm phần đa, chuyên ngành NH chỉ học môn cơ bản như Quản trị NHTM, TCQT, Kế toán TC. Học thạc sĩ mình sẽ có cơ hội tiếp xúc với kiến thức sâu hơn, học đc kĩ năng làm việc của ng nước ngoài, kéo theo bằng thạc sĩ cũng có chất lượng hơn so với bằng ĐH ở VN. Vs lại mục tiêu xa xa là mình muốn trở thành lãnh đạo nữa.

Vậy, mình nên đi theo hướng nào ? Học Master về tài chính NH luôn sau khi tốt nghiệp rồi đi làm hay đi làm 2 năm NH ở VN rồi mới học master nc ngoài và quay về làm NH? { giả định mình đỗ NH và là NV chính thức :">)

Rất vui khi các anh chị em/bạn cho mình lời khuyên, và lý do nữa thì hay quá.

Mình cảm ơn rất nhiều :)

Re: [Xin Lời khuyên] Học Master về tài chính NH luôn sau khi tốt nghiệp rồi đi làm, hay đi làm 2 năm NH rồi mới học master và quay về làm NH

Học Cao học k có nghĩa là k đc đi làm. Hiện tại KTQD có đào tạo Cao học chỉ học vào thứ 7, chủ nhật. Các trường khác mềnh k biết:D

Re: [Xin Lời khuyên] Học Master về tài chính NH luôn sau khi tốt nghiệp rồi đi làm, hay đi làm 2 năm NH rồi mới học master và quay về làm NH

Học Cao học k có nghĩa là k đc đi làm. Hiện tại KTQD có đào tạo Cao học chỉ học vào thứ 7, chủ nhật. Các trường khác mềnh k biết:D

Ý của bạn này chắc là muốn học các chương trình MBA của nước ngoài chứ ko phải là chương trình cao học trong nước đâu. Đăng ký các khóa học MBA liên kết trong nước với các trường quốc tế cũng được. Anh cũng đang muốn học mà giờ móc túi ko ra được cắc nào hết nè. :(

Đã xác định đi du học thì phải từ bỏ công việc hiện tại thôi, mà hồ sơ nộp vô ngân hàng toàn là sao y chứ có chỗ nào bắt nộp hồ sơ gốc đâu mà sợ ko cho rút hồ sơ. :))

Mà bây giờ ngành ngân hàng cũng rối ren lắm, thà đi du học tránh bão 2 năm luôn cũng tốt. Tình hình là năm 2013 sẽ còn khó khăn hơn cả năm 2012 đấy, năm 2012 là ngân hàng nào cũng cố gắng ém lại để chờ cơ hội thoát khó khăn, nhưng mà năm nay không biết có cầm cự nổi hay không đâu. :))

Ý của bạn này chắc là muốn học các chương trình MBA của nước ngoài chứ ko phải là chương trình cao học trong nước đâu. Đăng ký các khóa học MBA liên kết trong nước với các trường quốc tế cũng được. Anh cũng đang muốn học mà giờ móc túi ko ra được cắc nào hết nè. :(

Đã xác định đi du học thì phải từ bỏ công việc hiện tại thôi, mà hồ sơ nộp vô ngân hàng toàn là sao y chứ có chỗ nào bắt nộp hồ sơ gốc đâu mà sợ ko cho rút hồ sơ. :))

Mà bây giờ ngành ngân hàng cũng rối ren lắm, thà đi du học tránh bão 2 năm luôn cũng tốt. Tình hình là năm 2013 sẽ còn khó khăn hơn cả năm 2012 đấy, năm 2012 là ngân hàng nào cũng cố gắng ém lại để chờ cơ hội thoát khó khăn, nhưng mà năm nay không biết có cầm cự nổi hay không đâu. :))
À vâng, em chưa đọc kỹ:))

Tâm lý của bạn rất giống mình lúc mới ra trường. Với kinh nghiệm 2 năm đi làm mình xin đưa ra lời khuyên của bạn như sau: Nên đi làm trước khi đi học Bởi vì những lý do như sau:
- Đi làm, có thêm kinh tế để trợ giúp cho việc đi học.
- Đi học, bạn sẽ thấy cần phải học rất nhiều thứ và cái gì cũng quan trọng. Nhiều khi, bạn sẽ trở thành người thích đủ thứ mà ko biết thực sự mình thích cái gì. Bất động sản cũng thấy hay, chứng khoán cũng muốn làm, ngân hàng cũng thấy hứng thú,...Còn khi đi làm, bạn sẽ biết chính xác, mình cầnh học những kỹ năng gì => Tiết kiệm thời gian
- Đi làm, bạn sẽ tạo dựng thêm các mối quan hệ để giúp mình tiến xa trong công việc sau này.
Lời khuyên của mình, nếu bạn đi làm rồi, thì nên đi học MBA (Thạc sỹ quản trị kinh doanh), chứ ko nên đi học MSc. Mình có 1 người bạn đi học Msc ở trường Queen Marry bên Anh quốc nhưng về nước, thi tuyển rất nhiều ngân hàng mà vẫn tạch. Có điều kiện thì đi học nước ngoài cũng ok, còn nếu ko, lựa chọn khóa học MBA liên kết cũng ko phải là một lựa chọn tồi.
Mình thấy có khóa học MBA của Đại học Troy liên kết với trường kinh tế đại học quốc gia cũng là lựa chọn của khá nhiều người đấy.

Nếu xác định sau này đi làm ngoài tiếp thì bạn đi làm trước, đừng đi học vội.
Còn xác định kiếm chỗ giảng dạy cho lành thì đi học ngay MSc Tài chính ở Úc cho sớm.

Đi làm tín dụng thì kiếm chỗ MBA vừa tầm ở Việt Nam mà học, học MBA tốt quá không làm tín dụng ở Việt Nam được.

Hơn nữa bạn đã xác định sẵn là làm QHKH CN rồi thì việc học hành gác lại sau, lo chém gió với khách hàng thôi(trừ khi bạn làm cho khách hàng cao cấp của các ngân hàng lớn đòi hỏi nhiều nghiệp vụ và mối quan hệ)

Và quan trọng hơn nữa là bạn cứ tùy duyên đi, định hướng nhưng có khi học xong đi làm rồi lại chỉ muốn đốt luôn cái bằng ngân hàng với cả QHKH CN cũng nên :))

Tâm lý của bạn rất giống mình lúc mới ra trường. Với kinh nghiệm 2 năm đi làm mình xin đưa ra lời khuyên của bạn như sau: Nên đi làm trước khi đi học Bởi vì những lý do như sau:
- Đi làm, có thêm kinh tế để trợ giúp cho việc đi học.
- Đi học, bạn sẽ thấy cần phải học rất nhiều thứ và cái gì cũng quan trọng. Nhiều khi, bạn sẽ trở thành người thích đủ thứ mà ko biết thực sự mình thích cái gì. Bất động sản cũng thấy hay, chứng khoán cũng muốn làm, ngân hàng cũng thấy hứng thú,...Còn khi đi làm, bạn sẽ biết chính xác, mình cầnh học những kỹ năng gì => Tiết kiệm thời gian
- Đi làm, bạn sẽ tạo dựng thêm các mối quan hệ để giúp mình tiến xa trong công việc sau này.
Lời khuyên của mình, nếu bạn đi làm rồi, thì nên đi học MBA (Thạc sỹ quản trị kinh doanh), chứ ko nên đi học MSc. Mình có 1 người bạn đi học Msc ở trường Queen Marry bên Anh quốc nhưng về nước, thi tuyển rất nhiều ngân hàng mà vẫn tạch. Có điều kiện thì đi học nước ngoài cũng ok, còn nếu ko, lựa chọn khóa học MBA liên kết cũng ko phải là một lựa chọn tồi.
Mình thấy có khóa học MBA của Đại học Troy liên kết với trường kinh tế đại học quốc gia cũng là lựa chọn của khá nhiều người đấy.
Thanks a nhé. Đúng là em đang tiến tùng-- túng tiền thật. Nghe a nói e ngầm cũng đúng. Chưa chắc cái mình thích mình sẽ làm tốt nhất. Cứ phải thử thì mới biết cái gì phù hợp nhất và mình có thể tiến xa nhất :)

tất nhiên phương án 2...2 lựa chọn này ko có ji quan trọng lắm
học Ths vẫn có thể cùng đi làm dc

Rất tâm đắc câu nói của sếp minh "làm mới biết được ..."

Nếu bạn muốn vừa học Thạc sĩ về Ngân hàng mà vừa có thể đi làm thì mình thấy bên ĐH Kinh tế TPHCM có chương trình đào tạo thạc sĩ MMFB liên kết với ĐH Massey New Zealand. Bạn vào trang massey.edu.vn tham khảo thử hen.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,565
Thành viên mới nhất
thienan0402
Back
Bên trên