Xác định nhu cầu vốn vay

nnquang

Verified Banker
Chào cả nhà mình có tình huống như sau:
1. Hợp đồng mua nhà qua công chứng có giá trị 400 triệu đồng.
2. Hợp đồng bán tay có giá trị 4 tỷ đồng.
Vậy;
1. Khách hàng cần vay 2 tỷ đồng, bạn sẽ căn cứ trên hợp đồng nào để xác định nhu cầu vốn
2. Bạn sẽ không lấy hợp đồng nào, nhưng sẽ căn cứ theo thẩm định thực tế để xác định giá trị căn nhà rồi sau đó tính được nhu cầu vốn.
3. Theo qui định nếu :
3.1 Bạn căn cứ trên hợp đồng tay để xác định nhu cầu thì theo kiểm tra kiểm toán là giúp khách hàng trốn thuế.
3.2 Bạn căn cứ theo thẩm định thực tế thì kiểm tra kiểm toán cho là không cơ cơ sở để xác định.
Như vậy theo bạn, bạn sẽ làm thế nào!

cũng không phải là tùy khẩu vị
theo mình biết thì HĐ mua nhà qua công chứng chỉ là giấy tờ pháp lý thôi chứ ít ngân hàng căn cứ vào đấy lắm
bên NH tớ thì cho vay xây sửa nhà tối đa 80% nhu cầu nhưng k vượt quá 70% giá trị TSĐB nên phải căn cứ vào giá thị trường để xác định giá trị của TSĐB

cái này là LT thui ông ơi. vđề là lấy cái j để chứng minh n/c sd vốn vay của KH là hợp lý, chả lẽ khi NHNN vào thanh tra lại bảo: do KH bảo n/c của KH là thế ak @.@ (ở đây đang hỏi về xd n/c vốn mà, có nói đến TSBĐ đâu :p)

cái này là LT thui ông ơi. vđề là lấy cái j để chứng minh n/c sd vốn vay của KH là hợp lý, chả lẽ khi NHNN vào thanh tra lại bảo: do KH bảo n/c của KH là thế ak @.@ (ở đây đang hỏi về xd n/c vốn mà, có nói đến TSBĐ đâu :p)
khổ quá
vì cái ông kia bảo là tủy khẩu vị thôi nên tớ mới quote lại :D
gì mà nóng thế....thật hẹn có mấy lần mà ghét bạn rồi à :D

cuối cùng cũng chưa có đáp án, mà sao bác thớt k hỏi thử người làm chung hoặc hỏi xếp xem sao...lên đây chỉ là kênh tham khảo thứ cấp thôi

cuối cùng cũng chưa có đáp án, mà sao bác thớt k hỏi thử người làm chung hoặc hỏi xếp xem sao...lên đây chỉ là kênh tham khảo thứ cấp thôi

Bạn kemcay nói đúng đấy, nên hỏi tiền lệ từ chính NH của mình là chuẩn nhất, cái này anh chị em trao đổi để hiểu rõ vấn đề và tham khảo các cách xử lý thôi mà :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,567
Thành viên mới nhất
jeffmayw33win
Back
Bên trên