Vấn đề thẻ tín dụng !!!!

hoa_tit

Verified Banker
Hôm nay thằng bạn em trình sếp 1 bộ hồ sơ thẻ tín dụng nhưng lại ko được duyệt.

Tình hình khách hàng rất khá: lương > 9tr, Hợp đồng lao động vô thời hạn, KT3 đầy đủ.
Khách hàng đã đc 1 NH khác cấp 1 thẻ tín dụng với hạn mức 27tr, ko có nợ xấu, trả dư nợ thẻ đều đặn tốt.
Sau khi trình sếp, sếp nói rằng hạn mức bên mình là gấp 3 lần lương, mà NH khác đã cấp 27tr rồi nên KH buộc phải hùy thẻ NH khác đi thì mới cấp đc, còn ko thì ko duyệt đc.
Các tiền bối nghĩ sao về vấn đề này và cho e hướng giải quyết.
Tks các tiền bối hehe

Hôm nay thằng bạn em trình sếp 1 bộ hồ sơ thẻ tín dụng nhưng lại ko được duyệt.

Tình hình khách hàng rất khá: lương > 9tr, Hợp đồng lao động vô thời hạn, KT3 đầy đủ.
Khách hàng đã đc 1 NH khác cấp 1 thẻ tín dụng với hạn mức 27tr, ko có nợ xấu, trả dư nợ thẻ đều đặn tốt.
Sau khi trình sếp, sếp nói rằng hạn mức bên mình là gấp 3 lần lương, mà NH khác đã cấp 27tr rồi nên KH buộc phải hùy thẻ NH khác đi thì mới cấp đc, còn ko thì ko duyệt đc.
Các tiền bối nghĩ sao về vấn đề này và cho e hướng giải quyết.
Tks các tiền bối hehe

Bạn nên xem lại quy định cấp thẻ tín dụng của bank bạn xem. Cấp hạn mức nhưng quan trọng là KH đó hiện dư nợ là bao nhiêu và có trả lãi gốc đầy đủ không? sau đó tham mưu cho sếp QĐ.

Đúng rồi, theo quy định là nếu anh đã mở thẻ Tín dụng ở ngân hàng khác, mà căn theo thu nhập, thì không thể cấp thêm cho anh 1 thẻ tín dụng ở chính ngân hàng anh đang hỏi nữa. Trong quy trình quy định đã có rồi!

Còn không hủy cái kia, qua bên đây làm là ok! hi hi

Sếp không duyệt cũng đúng, mai mốt tra CIC ra là té ngữa hì hì hì

Thẻ tín dụng có yêu cầu thanh toán min. Tính thu nhập còn lại thì trừ khoản đó thôi, cần chi trừ hết hạn mức thẻ. Nguồn trả nợ vẫn còn thì vẫn cấp được mà.

bạn xem lại quy định bên bạn xem KH vay tín chấp bên NH khác có được làm thẻ tín dụng bên bạn hay không?, nếu được thì bạn nói với sếp là người thân quen gì đó là ok. Nói thêm với bạn là, cho vay thì dễ nhưng đòi nợ thì khó,với các khoản vay tín chấp bạn chẳng nắm được cái gì,thông thường đối tượng này nên làm với các đơn vị chi lương qua TK, các đơn vị hành chính sự nghiệp, các DN có uy tín..., và mình phải chọn KH đi tiếp thị, chứ phát triển đại trà, Kh tự tiềm đến thì không nên.

Vấn đề này thì phải xem lại quy định và yêu cầu cấp thẻ tín dụng tại ngân hàng của bạn thôi, vì mỗi ngân hàng có quy định rất khác nhau về lĩnh vực này.

Có ngân hàng thì quy định giống như bên bạn là không được cấp tổng hạn mức thẻ tín dụng vượt quá một mức thu nhập nào đấy, có ngân hàng thì không quan tâm (ví dụ như bên mình). Mình thấy các ngân hàng nước ngoài khi gọi đt tư vấn cho mình mở thẻ thì cũng không yêu cầu phải hủy thẻ hiện tại mà vẫn cấp thẻ tín dụng mới thoải mái.

Vì thẻ tín dụng chỉ yêu cầu thanh toán tối thiểu nên mình nghĩ trường hợp khách hàng của bạn vẫn duyệt được. Nhưng cần xác định thêm lịch sử trả nợ của khách hàng, tư cách của khách hàng (thường là do mình cảm tính) cũng như thu nhập ròng sau khi trừ đi phần thanh toán cho ngân hàng bên kia. Sếp phải căn cứ vào gì đó thì mới đưa ra quan điểm không đồng ý (quy trình hay các món trước đây) nên có khả năng lách chắc không có đâu. Trừ khi bạn thuyết phục được khách hàng kí quỹ để bảo đảm. :D

Hiện tại theo ngân hàng mình(VPBank) và một số ngân hàng khác mình được biết như (Tech,ANZ..)thì khách hàng lương trên 8 tr thuộc các đối tượng nằm trong VNR 500 hay V1000 chỉ cần không có nợ xấu nhóm 3-5 và lịch sử trả nợ tốt vẫn được phép cấp thêm thẻ tín dụng. Bên Vp chấp nhận là thẻ của khách hàng mở ở vp không quá thẻ thứ 5 thì vẫn ok. ;)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,594
Thành viên mới nhất
sanforexuyti
Back
Bên trên