Update đề thi Oceanbank 22/6/2013 nhé!

• Bắt đầu Bắt đầu lam huyen
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu
Mình thì QHKHDN, đề IQ với tiếng anh thì giống nhau, nghiệp vụ thi riêng từng vị trí.
IQ có 20 câu, 20 phút.Nhìn chung là ko khó lắm nhưng mình tâm đắc nhất câu " Him Lam là trận địa thứ bao nhiêu trong chiến dịch ĐBP".hehe:-?
Tiếng anh 40 câu,có điền từ trong câu, 1 đoạn văn đọc hiểu, 1 điền từ vào đoạn văn.thi trắc nghiệm
Nghiệp vụ thì có 3 phần:
20 câu trắc nghiệm, hỏi liên quan nhiều đến luật, quy định NHNN...
5 câu giải thích nói chung vẫn liên quan đến việc nắm đc các quy định,hiểu và xử lý đc tình huống
1 bài tập.phần này thì ko khó, của mình là tính ROE.
Hôm trước lên diễn đàn các a chị bảo thi nhiều vào Marketing ngân hàng, kỹ năng...ít luật,nghiệp vụ nên nói chung là cũng lệch tủ, thôi thì thi lấy kinh nghiệm. nhưng mình thíc Ocean rồi, mình thi ở chi nhánh Hà Đông, các anh chị nhẹ nhàng, thân thiện, thoải mái lắm, tiếp tục apply thôi!!!!:x

hi các ty :)
Đi thi về đuối quá, nên giờ mới update đề thi cho các ty nà ^^

* Lưu ý khi đi thi : mang mỗi bút, chứng minh thư và máy tính là pokemon. Vì được phát giấy nháp. keke xong bị thu tất tần tật...nên giờ chỉ nhớ đề mang máng hehe.
Các ty tham khảo cho các đợt thi sau nhá !

Đề thi IQ oceanbank trứoc nè:

I/ IQ ( Chỗ mình làm cái nì chỉ trong 15p, chứ hem p 20p nhé )
1 số câu tớ nhớ nha:

1. Câu về dãy sô ; a, b, c...74 ? ? ( a- c ko nhớ số bnhieu, tìm 2 số tiếp sau 74)
--> Quy luật của nó là c-a= b.
--> KQ: 2 số liền kề 74 là: 28, 102 ( 102 - 74 = 28 )
2 .Câu về chuỗi ký tự : AZBYDW?? ( điền tiếp cặp ký tự sau đó )
--> Quy luật của nó là: tính theo vị trí đối xứng của từng cặp trong bảng chữ cái )
--> KQ hình như là KP thì phải, ko nhớ lắm.

3. Câu Him Lam là trận đánh thứ mấy của CD ĐBP, nói thật câu này hem p IQ. hi
--> Rõ ràng là trận mở màn, tức là số 1. Thế mà mình tích phát vào câu C. Điên loạn.

4. Câu tính :
Mua 4kem 7 keo thì hết 1.56$
Mua 9kem 6 kẹo thì hết 2.60$
Hỏi kem bao xèng
--> Các số ko biết chuẩn ko, câu này tính dễ nên hem cần đáp số nhá.

5. 2 người đánh xong 2 trang sách mất 5 phút, hỏi đánh 20 trang sách trong 10 phút thì cần bnhieu người
--> Cần 10 người.

6. Các câu hình khối
ko thể vẽ lại hình roài, nhưng các ty tham khảo các quy luật sau nha:
--> Quy luật xoay hình.
--> Quy luật: Dịch chuyển dấu và dịch chuyển hình.
( mình nhớ có 1 câu gồm các dãy hình khôi xếp chồng lên nhau, xong có 1 cái chấm đen trong đó.
Thì quy luật của nó là dấu chấm đen sẽ di chuyển từ hình trên xuống hình dưới, khi hết lượt thì hình chứa nó sẽ xoay chiều. Đó từ đó các ty sẽ suy ra hình đúng )
--> Quy luật đối xứng
( Quan sát thấy có dấu hiệu của các hình đối xứng nhau thì các ty chọn nha.)

Còn gì ko ta. Các mem nào đi thi về mà còn nhớ thì update nhé!

Tiép về đề tiếng Anh. Có 30 câu - làm 20phut nha.

Phần này thì mình hem nhớ nổi rồi, chỉ có 1 số điểm các ty lưu ý nà:
1/ Đề thi gồm 3 phần: chọn phương án đúng, đọc hiểu , điền từ.
--> Yên tâm là ko có câu tự luận nhé...tick tick và tick thoai.

2/ Đề thi khá dài, vì 2 phần sau coi như đều đọc hiểu, nên các ty lưu ý phân bổ thời gian.

3/ Nội dung xoay quanh các kiến thức về nghiệp vụ ngân hàng. Nên ít nhất p hiểu những thuật ngữ chuyên ngành và bản chất của nó.
Vd: các loại tài khoản: saving account, checking account, current account,...
Đại loại thế, như mình là chịu cứng, vì mình hem có hỉu.

Hoặc như câu 1: cash book, voice book, passbook...thề luôn chưa bgio nhìn thấy những khái niệm này.

4/ các ty chú ý phần ngữ pháp : Dù chỉ xoay quanh các thông thường( bạn nào ôn toiec thì dễ rùi) nhưng các ty nên đảm bảo mình nắm chắc cấu trúc ngữ pháp vì đề thì toàn dạng: cùng 1 từ chỉ khác dạng thui...bạn p chọn từ nào chuẩn nhất.

vd: điền từ vào chỗ trống: câu nào ta, hihi thui chít, sao tự nhiên ko nhớ roài. ( Mem nào nhớ koooooooo, share cho anh em nhá )
ah, mình nhớ 1 câu đại loại là : khi tài sản được định giá thì tiến hành gì gì đó .
--> p/á đưa ra là: cost, priced, prized,...đó. kiểu kiểu thế. Nên nếu lơ tơ mơ thì các ty sẽ rơi vào mớ hoảng loạn, hem biết chọn e nào cho chuẩn.

--> HỌC LẠI CẤU TRÚC CAC THÌ NHÁ.

5/ Phần đọc hiểu và điền từ cuối cùng - thì cũng vậy. Đáp án đưa ra là 1 từ, được chia ở các thì khác nhau. Cố mà đọc kỹ và lựa chọn.

Nói chung, đề tiếng anh sẽ dễ với những bạn học tài chính, ngân hàng, có knghiem làm ngân hàng và thường sdung tiếng anh.

Còn với dân ngoại bang như bọn tớ, đặc biệt là mấy năm nay chả động đến chữ tiếng anh nào...thì dễ ...đứt lắm í. hihi

Hehe chúc các ty mùa sau thành công nha!

Đợt này mình cũng thi hỗ trợ kinh doanh ... mình chỉ nhớ đc 3 câu tự luận của thi nghiệp vụ thôi ^^
đcác bạn ai quan tâm thì tham khảo nhé
1. khách hàng cá nhân vay vốn có nguồn trả nợ từ hộ kinh doanh cá thể thì cần cung cấp những hồ sơ pháp lý nào ?
2. khi thẩm định tài sản là bất động sản của khách, gồm đất và nhà, nhưng nhà chưa được cấp phép xây dựng và theo giải thích của khách là do thời gian đó ko phải xin giấy phép, trường hợp này bạn sẽ thẩm định ntn ?
3. phân biệt hợp đồng thế chấp 2 bên và 3 bên ^^
...
chúc các bạn may mắn ... lần này chắc mình tạch rùi >"<

Đợt này mình cũng thi hỗ trợ kinh doanh ... mình chỉ nhớ đc 3 câu tự luận của thi nghiệp vụ thôi ^^
1. khách hàng cá nhân vay vốn có nguồn trả nợ từ hộ kinh doanh cá thể thì cần cung cấp những hồ sơ pháp lý nào ?
2. khi thẩm định tài sản là bất động sản của khách, gồm đất và nhà, nhưng nhà chưa được cấp phép xây dựng và theo giải thích của khách là do thời gian đó ko phải xin giấy phép, trường hợp này bạn sẽ thẩm định ntn ?
...
Bạn làm bài tốt k? ở CN nào thế? T cũng thi HT TD ở CN Hà Nội

III/ Đề thi nghiệp vụ oceanbank: vị trí Hỗ trợ kinh doanh
Haizzz...tớ bùn lắm í...:( hjhj vì câu bài tập pó tay toàn tập. đọc hem có hỉu gì. hehe

Nói vậy các ty đừng hốt...vì tớ ko p dân trong ngành nên t ko hiểu thui, chỉ cần các bạn học rùi hoặc làm rùi thì chắc là ko khó đâu nha.

Đề tự luận cũng có 20 câu trắc nghiệm, xoay quanh các nghiệp vụ chính của từng vị trí, và liên quan đến 1 số nghị định .
Với vị trí hỗ trợ kinh doanh, thì tớ nhớ 1 số câu sau: ( đại ý thôi nhé)

1/ Thời hạn cho vay là gì?
- Tính từ thời điểm khách hàng nhận được tiền
- Tính từ thời điểm hợp đồng tín dụng có hiệu lực
- Tính từ thời điểm gì gì đó ...ặc ko nhớ

2/ Gì mà các Tài sản Có nhóm 2 bị chuyển nhóm khi
- Quá hạn 10 - 90 ngày
- rồi sao ta

3/ Đất thuộc sở hữu chung của cả gia đình, thì khi thế chấp cần
- Chữ ký của tất cả các thành viên từ 15t trở lên hoặc có giấy ủy quyền
- ....................................18t .............................
- Chỉ cần chữ ký chủ hộ

4/ Gì mà mức cho vay hay gì đó với người và những người liên quan...( câu này theo nghị định hay luật gì đó nhé)
- 15% vốn chủ sỡ hữu
- 25%
- 50%
- 66%
( Câu này khi đọc luật mình thấy làm gì có cụm từ ' những người liên quan đâu, hem hỉu )

...Mem khác bổ sung hộ cái nhé, nói thật tớ ko hiểu nên khó nhớ quá.

PHẦN GIẢI THÍCH
( ko sắp theo thứ tự nhé, nhớ câu nào tớ viết câu đó ha)

1/ Khách hàng có 3 hợp đồng tín dụng, 1 thằng hết hạn, 2 thằng còn lại chưa hết hạn. Vậy cán bộ sẽ chuyển nhóm nợ toàn bộ gì gì đó nữa ý hihi . Đại loại thế. Đúng hay sai, giải thích
--> tớ nghĩ là sai. Thằng nào hết thì chuyển thằng đó. chứ hem aloxo 1 thể vậy. nhỉ.hi

2/ 1 khoản vay được ân hạn 6 tháng, trả gốc 3 tháng sau khi hết thời gian ân hạn. Giải ngân từ ngày 8/3/2012. Hỏi khách hàng bắt đầu trả nợ vào ngày 8/12/2012. Đúng hay sai ? giải thích

( Haha phần này mình nhớ nhất cụm từ : ĐÚng hay sai? giải thích hehe)
3/ Khi tài sản được gì gì mà ý là Tài sản thế chấp được phê duyệt là ok ý., 3 yếu tố quan trọng nhất là gì?

4/ Tài sản đảm bảo là điều kiện tiên quyết để ra quyết định cho vay, đúng hay sai, giải thích ?

Hết chưa nhỉ, hình như còn 1 câu hay sao í. hem nhớ á/

OK, CÂU BÀI TẬP. Để xem tớ hem có làm được, tớ có nhớ gì ko nha:

Tóm tắt thui nhé hihi ( Cái nào hem chuẩn, cấm cười đó )

- Ocean bank nhận ủy thác cho vay của Sacombank 100 tỷ, kỳ hạn 12 tháng, lãi suất 14%/năm.
- Ngày 9/12/2012 bắt đầu giải ngân.
- theo hợp đồng, khách hàng trả nợ gốc đều và lãi vào cuối quý , biết rằng lãi suất chỉ tính đến ngày 25 hàng tháng.
- Thời gian; 1/1/2013 - 30/3/2013: tính 90 ngaỳ
- Tính số gốc và lãi vào kỳ thứ 2, biết lãi suất 17% và trừ phí ủy thác 5%

Ặc ặc...ko biết có chuẩn ko ta. Mèng ơi! mem nào thi roài thì edit hộ cái nhá, ko lại khổ các ty tham khảo mà sai thì chít.
Nhưng đại loại thế hihi.

Xong rùi...chúc các ty mạnh dạn thi cho tốt các đợt tiếp theo nha!

- - - Updated - - -

...

Ớ...Đề khác sao ta? Chỗ mình đâu có đề như vậy. Vị trí Hỗ trợ kinh doanh ???

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn làm bài tốt k? ở CN nào thế? T cũng thi HT TD ở CN Hà Nội

hức ... mình làm bài ko đc tốt lắm >"<
toàn chém bừa thôi :-s chắc hẹn may mắn lần sau rồi :D
mình thi ở Hà Đông ^^

Ớ...Đề khác sao ta? Chỗ mình đâu có đề như vậy. Vị trí Hỗ trợ kinh doanh ???
mình thi khối khách hàng cá nhân ... có phải bạn thi bên khối doanh nghiệp ko ?

may không thi HTKD k thì tạch ngay tại trận, cơ mà CVKH cũng khá nh đối thủ :( không biết bao h có kết quả nhỉ, nóng ruột quá

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,586
Số bình luận
528,085
Tổng số thành viên
351,987
Thành viên mới nhất
kyzsccll22
Back
Bên trên