Tương lai đầy lo sợ vì chưa tìm được việc

cocghe266

Administrator
Tôi đặt cho mình những mục tiêu lớn, xa tầm với và kế đến là những mục tiêu nhỏ để thực hiện nó. Nhưng khi gặp thất bại tôi lại nản chí từ bỏ và đổ lỗi cho số phận.

Tôi sinh ra trong một gia đình có truyền thống dạy học. Ngày tôi đăng kí thi tuyển sinh đại học, mẹ đã khuyên tôi nên lựa chọn trường sư phạm.

Nhưng ngày ấy, tôi đã từ chối con đường bằng phẳng đó. Sau đó, tôi đậu vào một trường cao đẳng với chuyên ngành xuất nhập khẩu. Tôi đã cố gắng học để liên thông vào đại học kinh tế, nhưng quy chế liên thông mới làm tôi thất vọng.

Là một con người bình thường, với khả năng không gì nổi bật nhưng tôi luôn muốn những điều hoàn mỹ và tốt đẹp nhất đến với mình. Tôi đặt cho mình những mục tiêu lớn, xa tầm với và kế đến là những mục tiêu nhỏ để thực hiện nó. Nhưng khi gặp thất bại tôi lại nản chí từ bỏ và đổ lỗi cho số phận.

Tôi luôn khát khao làm giàu bằng năng lực bản thân nhưng khi cố gắng làm bằng được chuyện gì đó thì tôi luôn thất bại, còn khi chỉ làm cho vui thì lại thành công.

Dần dần, tôi sợ khi đặt bút lên trang giấy trắng viết cho mình tương lai vì tôi sợ “nói trước bước không qua”.

Giờ đây, tôi đang cầm đơn đi xin việc nhưng lại đầy gian truân khi lần lượt các công ty đều từ chối bằng cao đẳng. Tôi lang thang trên khắp trang mạng tìm việc làm. Thời gian đầu, đầy hào hứng, nhưng càng về sau, nỗi thất vọng dần ngập tràn…

Tôi phải làm sao đây? Lúc này, tôi không chỉ chịu áp lực từ gia đình mà còn mất niềm tin hoàn toàn vào bản thân mình.

Trịnh Mai Phương
Độc giả của VnExpress

Đâu ai nói trước đc tương lai đâu. Có khi uống cafe quen đc ông giám đốc NH rồi ổng lo vô luôn. Ko ai bít đc chữ ngờ hết. Quan trọng là phải cố gắng từng ngày thôi còn chuyện gì đến thì nó sẽ đến

Em cũng chuẩn bị ra trường,cũng ước mơ nhiều lắm.Nhưng cũng vẫn đang hoang mang lắm,việc làm mỗi ngày lại khó khăn hơn.Nhưng cố lên a(c) ạ,khi nào mình còn tiếp tục cố gắng thì vẫn còn hi vọng!
Chúc a(c) sớm tìm được công việc như ý trong năm mới :x

Ước mơ đi du học khi bị coi là mù tiếng anh. Muốn lắm xây lại cho bố mẹ căn nhà nhưng tiền đâu ra, đến việc làm chưa chắc đã xin được khi mình chẳng phải là xuất sắc. Muốn lắm được đứng trên bục giảng của nơi đã đào tạo ra mình nhưng học đâu thi xong quên đấy; dạy ai, dạy cái gì? Bao nhiêu giấc mơ dược vẽ ra nhưng chẳng thấy khả thi tẹo nào, nhiều khi thấy mình mơ mộng dã man. Biết thế nhưng vẫn mơ, bởi vì còn mơ còn cố gắng. Khi ta ngừng mơ là ta đã buông xuôi tất cả @@

Bạn đừng quá lo lắng nhé. Thực sự mà nói nếu có thực tài bạn vẫn có cơ hỏi nghề nghiệp của mình. Khoảng cách giữa đại học và cao đẳng tuy có nhưng không phải không thể san lấp. Cái chính bạn có đủ tự tin chứng minh trước nhà tuyển dụng là mình có khả năng san lấp khoảng cách đấy hay không thôi. Nếu bạn không tự tin vào những j mình học, mình bieetsm mình có thể làm thì có liên thông đc thì bạn mãi chỉ là 1 ng tầm thg và tự ti thôi

Không chỉ bằng cao đẳng mới lo bị từ chối đâu bạn, ngay cả bằng đại học cũng đang lo thất nghiệp hàng đống đây bạn. Vậy nên hãy đừng hy vọng quá lớn để rồi thất vọng nhiều. Hãy cố gắng từng ngày, từng ngày thôi.

Bất cứ ai khi mới ra trường cũng đặt cho mình những mục tiêu có thể gọi là xa rời thực tế như thế đó. Vấn đề là bản thân nên biết nhìn nhận ra vấn đề sớm để điều chỉnh lại con đường mà mình đi thui. Trước mắt, khi chưa xin dc việc thì hãy chấp nhận làm 1 công việc tạm bợ để k mất niềm tin hay chí ít là có thể tự lo cho bản thân. Hãy bắt đầu những việc nhưthe6` bởi đó có thể là cơ hội cho bạn sau này. Đừng ép bản thân phải làm việc đúng chuyên ngành để rồi từ chối những cơ hội được làm việc khác.

Nhìn xung quanh bạn xem, còn rất rất nhiều người cũng như bạn, thậm chí còn không bằng bạn...và họ vẫn làm và sống tốt đấy thôi. Đừng bi quan vào bản thân, cơ hội chỉ đến với những người biết nắm bắt, kiên trì và nhẫn nại. Nếu bạn bi quan về bản thân nghĩa là bạn đang tự đào thải mình trước khi các Cty họ làm điều đó. :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,923
Thành viên mới nhất
bsportreisen1
Back
Bên trên