Tư vấn Chọn đề tài thực tập

meoluoi_01

Thành viên
Chào các bạn! với những người đang học năm cuối, chuẩn bị đi thực tập thì những vấn đề tìm nơi thực tập, chọn đề tài thực tập rất quan trọng
Nên mình mở topic này mong nhận đc sự chia sẻ của các bạn về kinh nghiệm chọn đề tài, vì theo như mình biết thì k phải đề tài nào cũng dễ xin đc số liệu thực tế, mình thực tập ở NHTM
Bạn nào có ý kiến cứ chia sẻ nhé!!! Thanks :)

Chọn đề tài thực tập thì có thể chọn theo ý thích. Sau đó khi vào thực tập chính thức, tùy tình hình thực tế nghiệp vụ của Ngân hàng ra sao thì mình sẽ điều chỉnh đề tài sau .

Các anh chị cho mình hỏi, hiện tại mình xin vào công ty Bất Động Sản, mình học chuyên ngành tài chính-ngân hàng vậy mình nên làm đề tài nào là phù hợp, hoặc thực tập tại 1 công ty Cổ phần hay TNHH thì đề tài về cách thức sử dụng vốn của công ty như vậy có đúng ngành mình không ta, hình như cũng là tài chính mà đúng không

Chào các anh chị, em là sv năm cuối trường đh Tài chính - Marketing, chuyên ngành kế toán ngân hàng. Em vừa mới nộp đơn xin thực tập tại ACB, nhưng ko biết có đc ko nữa. Lúc đầu em cũng phân vân ko biết nên chọn đề tài nào. Cô giáo chủ nhiệm nói với em là những chương trong sách có thể chọn làm đề tài đc. Em chọn đề tài " Kế toán nghiệp vụ thanh toán qua ngân hàng". Anh (chị) nào đã từng thực tập kế toán tại ngân hàng, có thể góp ý cho em đc ko? Xin cảm ơn các anh chị nhiều.

Chị đã ra trường và đi làm rồi, năm ngoái chị cg có câu hỏi tương tự và cg rất băn khoăn giống e. Chị nghĩ ai cg có 2 sự lựa chọn:
1. Chọn một đề tài mình yêu thick, cảm thấy có hứng thú và dồn tâm huyết toàn bộ cho nó.
2. Chọn một đề tài đc các anh chị khóa trước chọn nhiều nhất, được nhiều điểm cao nhất, rồi làm theo.
Riêng về vấn đề số liệu thì chị xin khẳng định việc chọn đề tài và tìm được số liệu thực tế hay không là hai việc không hề có liện quan. Kể cả khi em có chọn được một đề tài mà em nghĩ là dễ xin số liệu thì em cg ko xin được gì đâu. Vì thực tế, không một ngân hàng nào cung cấp cho các em số liệu thực tế của họ, có chăng em nào phải rất khéo léo trong giao tiếp mới có thể xin được một số ít số liệu (tất nhiên cũng là do họ đã chế ra) rồi về các em lại tự chế biến tiếp.
Theo ý kiến cá nhân (cũng là kinh nghiệm của riêng chị thôi nhé, nếu em cảm thấy hay có thể áp dụng còn không thì thôi):
- Chị chọn một đề tài mà chị thik (cảm thấy mình có ý tưởng để phát triển cái đề tài đó, chị không quan tâm đến phần đánh giá thực trạng, mà tập trung vào nhg cái chị có thể đề xuất ở phần giải pháp có thực sự mới mẻ không)
- Chị chọn một đề tài phạm vi rộng (thông thường các bạn khác sẽ nghĩ đây là một đề tài rất khó lấy số liệu, và chọn nhg đề tài phạm vi phân tích hẹp như vậy sẽ ko phải lấy nh số liệu) nhg chị lại nghĩ phạm vi càng rộng càng dễ bịa số liệu (càng dễ chém và có nhiều cái để chém) (vì đằng nào có xin đc số liệu gì đâu), hơn thế nữa, phạm vi đề tài hẹp -> có ít nội dung phân tích -> phân tích phải sâu -> mà phân tích càng sâu càng lòi ra nhiều điểm sai, thầy cô sẽ thấy và xoáy ngay vào nhg điểm sai đó
- Đề tài mà chị chọn là một đề tài mới (thay vì chọn nhg đề tài đã quá quen mặt quen tên ngoài quán phô tô, chị chọn một đề tài mà ở trg chị, khoa chị, khóa trc số ng đã làm nó chỉ đến trên đầu ngón tay) -> chị vẫn có tài liệu để tham khảo, mà lại không bị đụng hàng (lớp chị chọn đề tài này có 2 ng, khi bảo vệ, chị ít bị đem ra so sánh)
Hì, đó là nhg chia sẻ của chị, chị nghĩ làm luận văn thực tế ko hẳn là em cứ cop nguyên si tài liệu ngoài quán phô tô vào, cg ko cần thiết là em cố gắng xin đc số liệu thực tế. Cái quan trọng là nhg số liệu mà em bịa ra để phân tích nó ko phản ánh trái chiều thực trạng thực tế của ngân hàng em thực tập và em có ý tưởng, có tâm huyết cho cái mà em làm ra (mặc dù vẫn đi copy, nhg ko phải copy nguyên si mà như các cụ vẫn dạy: chúng ta kế thừa nhg kế thừa có sáng tạo).
Chúc em thành công nhé

Thấy hơi mâu thuẫn. Đã là tâm huyết thì mình phải tìm đủ mọi cách để kiếm được số liệu, nếu ko kiếm được thì buộc phải đổi đề tài khác. Thực tế nếu làm đề tài khóa luận thì nó phải có một ý nghĩa tương đối với tương lai của mỗi người. Khi tuyển dụng, nhiều người họ cũng hỏi về đề tài khóa luận. Khi bịa số liệu ,nếu sử dụng cách phân tích bằng mô hình rất dễ bị đa cộng tuyến... mô hình ko ra được kết quả dự báo như mong muốn.
Thứ nữa, là nếu đã không chú trọng phân tích thực trạng thì làm sao có thể gọi là " giải pháp có thực sự mới mẻ hay không". Giải pháp phải dựa trên nền tảng khắc phục những tồn tại ở thực trạng.
Còn lại đồng ý với chị^^

Mình cũng đang năm cuối nhưng có tí ý kiến thế này :
- em chưa thực sự hiểu " giải pháp mới mẻ " hay là cũng là giải pháp copy paste trên mạng nhưng mà mới mẻ với những đề tài khác hay thế nào
- Nếu đề tài có tâm huyết nhưng lại đi copy có sáng tạo không biết là nội dung y chang có thêm tí mắm muối xào tái lại hay thế nào
Hiện tại em đang bí cái vụ đề tài này ,vì đâu có phải ngân hàng nào cũng như ngân hàng nào :( 1 ngân hàng có nét riêng của nó .
Chị có thể cho những hậu bối bon em vài cái tên đề tài bọn em có thể dùng khôn g,giờ đi xin thực tập chả biết ghi đề tài thế nào

Những gì chị viết thật đáng để ghi nhận, rất thực tế ! Chắc chị đã ra trường 1 năm và đang yên ổn công việc, còn bọn e bây h bắt đầu chuỗi ngày chị bắt đầu 1 năm trước ^^! tk chị nhiều

Chị đã ra trường và đi làm rồi, năm ngoái chị cg có câu hỏi tương tự và cg rất băn khoăn giống e. Chị nghĩ ai cg có 2 sự lựa chọn:
1. Chọn một đề tài mình yêu thick, cảm thấy có hứng thú và dồn tâm huyết toàn bộ cho nó.
2. Chọn một đề tài đc các anh chị khóa trước chọn nhiều nhất, được nhiều điểm cao nhất, rồi làm theo.
Riêng về vấn đề số liệu thì chị xin khẳng định việc chọn đề tài và tìm được số liệu thực tế hay không là hai việc không hề có liện quan. Kể cả khi em có chọn được một đề tài mà em nghĩ là dễ xin số liệu thì em cg ko xin được gì đâu. Vì thực tế, không một ngân hàng nào cung cấp cho các em số liệu thực tế của họ, có chăng em nào phải rất khéo léo trong giao tiếp mới có thể xin được một số ít số liệu (tất nhiên cũng là do họ đã chế ra) rồi về các em lại tự chế biến tiếp.
Theo ý kiến cá nhân (cũng là kinh nghiệm của riêng chị thôi nhé, nếu em cảm thấy hay có thể áp dụng còn không thì thôi):
- Chị chọn một đề tài mà chị thik (cảm thấy mình có ý tưởng để phát triển cái đề tài đó, chị không quan tâm đến phần đánh giá thực trạng, mà tập trung vào nhg cái chị có thể đề xuất ở phần giải pháp có thực sự mới mẻ không)
- Chị chọn một đề tài phạm vi rộng (thông thường các bạn khác sẽ nghĩ đây là một đề tài rất khó lấy số liệu, và chọn nhg đề tài phạm vi phân tích hẹp như vậy sẽ ko phải lấy nh số liệu) nhg chị lại nghĩ phạm vi càng rộng càng dễ bịa số liệu (càng dễ chém và có nhiều cái để chém) (vì đằng nào có xin đc số liệu gì đâu), hơn thế nữa, phạm vi đề tài hẹp -> có ít nội dung phân tích -> phân tích phải sâu -> mà phân tích càng sâu càng lòi ra nhiều điểm sai, thầy cô sẽ thấy và xoáy ngay vào nhg điểm sai đó
- Đề tài mà chị chọn là một đề tài mới (thay vì chọn nhg đề tài đã quá quen mặt quen tên ngoài quán phô tô, chị chọn một đề tài mà ở trg chị, khoa chị, khóa trc số ng đã làm nó chỉ đến trên đầu ngón tay) -> chị vẫn có tài liệu để tham khảo, mà lại không bị đụng hàng (lớp chị chọn đề tài này có 2 ng, khi bảo vệ, chị ít bị đem ra so sánh)
Hì, đó là nhg chia sẻ của chị, chị nghĩ làm luận văn thực tế ko hẳn là em cứ cop nguyên si tài liệu ngoài quán phô tô vào, cg ko cần thiết là em cố gắng xin đc số liệu thực tế. Cái quan trọng là nhg số liệu mà em bịa ra để phân tích nó ko phản ánh trái chiều thực trạng thực tế của ngân hàng em thực tập và em có ý tưởng, có tâm huyết cho cái mà em làm ra (mặc dù vẫn đi copy, nhg ko phải copy nguyên si mà như các cụ vẫn dạy: chúng ta kế thừa nhg kế thừa có sáng tạo).
Chúc em thành công nhé

có anh chị nào học TTQT trường HVNH cho em hỏi, học TTQT thì có nhất thiết phải làm về đề tài liên quan đến TTQT hay ko ạ? (ví dụ như về thanh toán L/C, các phương thức TTQT,...) hay là có thể làm về cả các đề tài khác nữa (như tín dụng, công nghệ NH...)? Em xin cảm ơn :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,516
Thành viên mới nhất
lequangminh2001
Back
Bên trên