Trọn bộ tài liệu ôn thi vào Agribank 2012 vị trí Thanh toán Quốc tế

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

cocghe266

Administrator
Hi all,

Tiếp nối topic: [HOT] Tổng hợp toàn bộ tài liệu ôn thi vào Agribank 2012, mình gửi đến các bạn Bộ tài liệu ôn thi vị trí TTQT vào Agribank năm 2012. Topic này được tách riêng khỏi topic trên bởi đặc thù của vị trí TTQT trong NH.

Bộ tài liệu bao gồm:
  • Tổng hợp đề thi và các câu hỏi trong đề thi vào Agribank những năm trước
  • Một số bộ đề TTQT năm 2011 (cảm ơn bạn vinguyen1205 đã chia sẻ tài liệu này)
  • 138 câu hỏi trắc nghiệm TTQT có đáp án (trong quá trình tổng hợp tài liệu, mình thấy có nhiều bạn nói đề trắc nghiệm của Agribank hầu hết ở trong 138 câu này)
  • đặc biệt là bộ 20 đề thi TTQT (trắc nghiệm & tự luận) có đáp án. Tài liệu rất khó tìm kiếm trên mạng (mình download về máy từ 2 năm trước và không nhớ down từ trang nào;))). Đề thi TTQT của Agribank những năm trước cũng có khá nhiều câu hỏi giống bộ đề này.
Bộ tài liệu được tổng hợp từ các nguồn:
Với tài liệu đầu tiên (Tổng hợp đề thi và các câu hỏi trong đề thi vào Agribank những năm trước), mình sẽ post từ #2 đến #6. Các tài liệu còn lại (gồm Một số bộ đề TTQT năm 2011, 138 câu hỏi trắc nghiệm TTQT có đáp án, bộ 20 đề thi TTQT (trắc nghiệm & tự luận) có đáp án) các bạn download tại:

Link: http://www.mediafire.com/?fueg9dwbg1mm76b
Pass unlock file: ub

Ngoài ra, không thể thiếu tài liệu chính thống, bao gồm: Giáo trình TTQT của GS.TS.NGND Đinh Xuân Trình, Quy tắc và Thực hành thống nhất về Tín dụng chứng từ (UCP 600), ISBP 681, eUCP 1.1, …, các bài giảng và tài liệu tham khảo khác.

Các bạn có thể download tại các topic sau:

- [Share] Rất nhiều CÂU HỎI TRẮC NGHIỆM-BÀI TẬP&ĐÁP ÁN THANH TOÁN QT

- [HOT HOT HOT] ĐÁP ÁN bộ câu hỏi THANH TOÁN QUỐC TẾ
- [CỰC HAY] Slide bài giảng Thanh toán QT của PGS.TS Nguyễn Thị Quy ĐHNT - Phần 1
- [CỰC HAY] Slide bài giảng Thanh toán QT của PGS.TS Nguyễn Thị Quy ĐHNT - Phần 2

Và các topic khác trong Box: Tài liệu Nghiệp vụ Thanh toán Quốc tế

Chúc các bạn ôn thi tốt và thành công trong đợt tuyển dụng này:)

Đề thi TTQT vào Agribank những năm trước - Sưu tầm 1

Lần trước em tìm trên mạng thấy bộ 20 đề dạng giống như thi lần này nhưng em in ra học rồi xóa mất file mềm rồi. Hic. Giờ ko search lại đc. Còn phần lý thuyết các bác cứ học như trong đề cương ôn tập của các bạn trường NH ý. Em làm đề cương rồi nhưng giờ bận, khi nào rỗi em type rồi up lên sau. Giờ em đánh câu hỏi các bác về làm trước đi:

1. Tính tùy ý của UCP.
2. SS hối phiếu sử dụng trong TT nhờ thu và TD chứng từ
3. Tại sao phải chấp nhận hối phiếu? Ai là người chấp nhận.
4. Phân biệt B/E và kí hậu B/E
5. Tiện ích khi sử dụng thẻ thanh toán? PB thẻ Tín dụng và thẻ ghi nợ? Lưu ý khi sử dụng Credit Card
6. SS nhờ htu kèm chứng từ và NT phiếu trơn
7. SS D/P và D/A? SS D/P trả ngay và D/P kì hạn
8. Trách nhiệm và quyền hạn các bên tham gia thanh toán Td chứng từ
9. Ưu - nhược điểm của thanh toán TDCT
10. Nội dung cơ bản của L/C
11. MQG giữa hiệu lực L/C, thời hạn giao hàng, thời hạn xuất trình chứng từ
12. Tính chất của L/C
13. PB thư TD và phương thức thanh toán TD chứng từ
14. PB thư TDTM và thư TD dự phòng
15. Đảm bảo an toàn cho Nh phát hành L/C, B/L cần quy định j
16. Tại sao L/C là cam kết thanh toán có điều kiện của NH
17. PB ngân hàng thông báo số 1 và số 2
18. L/C xác nhận được sử dụng trong trường hợp nào. SS NH phát hành và NH xác nhận
19. Ý nghĩa của 1 xuất trình phù hợp.
20. SS CK chứng từ miễn truy đòi và CK chứng từ có truy đòi
21. SS vai trò của NH nhà XK trong nhờ thu và TDCT
22. SS đơn yêu cầu mở L/C và L/C (câu này làm rôi mà hôm đi thi làm vẫn k tốt vì em nghĩ họ ko ra thế này nên ko ôn lại ---> tiếc)
23. Back to back L/C
24. SS traferable Credit và back to back credit

(Sưu tầm)​

Đề thi TTQT vào Agribank những năm trước - Sưu tầm 2

Mình thi TTQT hôm 24/10 tại HN. Theo cá nhân mình thấy thì đề khá là dễ, mình làm nửa thời gian, đến mặt thứ 3 của tờ 1 thì chịu không thể bôi ra thêm đc nữa. Trong khi các bạn làm hùng hục đến tờ thứ 2 => Dự cảm không lành tẹo nào, có khi trượt í…

Có 2 đề và mình làm đề lẻ nhé!

Câu 1: Trắc nghiệm gồm 10 câu nhỏ
1. Phương thức tín dụng chứng từ dựa trên cái j
2. Vận tải đa phương thức là j
3. Điều kiện bảo hiểm “mọi rủi ro” là bảo hiểm cho mọi rủi ro là đúng hay sai
4. Ai là ng trả tiền trong phương thức nhờ thu trơn
5. Ngôn ngữ trong Hối phiếu theo L/C
6. Thời hạn xuất trình là bao h nếu ngày cuối cùng xuất trình rơi vào ngày nghỉ lễ
7. Theo UCP 500 (Chả hiểu sao lại có cái câu ngớ ngẩn thế này nhưng cũng may là UCP 500 và 600 giống nhau ^^) dung sai ± 10 % áp dụng cho cái j
8. Khi nào thì sửa đổi L/C có hiệu lực
9. Loại L/C nào dùng cho các đối tác tin tưởng lẫn nhau, khối lượng hàng hóa lớn, thời gian giao dịch dài (Ko nhớ chính xác nhưng đáp án là L/C tuần hoàn_Revolving L/C)
10. Câu này thì chịu, mình hem thể nào nhớ ra nổi. Sori >.<

Câu 2: Mình ko nhớ chính xác nhưng đại loại đề bài yêu cầu phải ký phát đòi tiền L/C theo dữ liệu đề bài cho.

Câu 3:
Một cty A trong một ngày phải thanh toán 80.000 EUR và 50.000 GBP cho khách hàng và được khách hàng thanh toán 240.000 USD. Theo phương pháp ASK/BID hãy xác định số ngoại tệ của cty sau khi thanh toán và số tiền trong tài khoản tiền gửi VND
Đề bài cho biết tỷ giá USD/VND, GBP/VND, EUR/VND

Câu 4:
Cty A mua điều thô của công ty B. Cty A mở L/C cho công ty B hưởng. Sau khi giao hàng theo đúng thỏa thuận thì cty B xuất trình chứng từ đòi ngân hàng thanh toán
- Các chứng từ khác hoàn toàn phù hợp với L/C
- Hóa đơn thương mại thể hiện là do cty B phát hành, nội dung, miêu tả hàng hóa phù hợp với L/C nhưng không được ký phát bởi bên bán
Hỏi ngân hàng phát hành có quyền từ chối bộ chứng từ thanh toán đó không? Giải thích

------HẾT------

(Sưu tầm)

Đề thi TTQT vào Agribank những năm trước - Sưu tầm 3

Để mọi người tiện xem em thì lười gửi mail nên post luôn những j em nhớ hôm trc thi lên đây

1. Lý thuyết:

- Có những loại hối phiếu nào hay sử dụng trong thanh toán quốc tế? Loại B/E nào phải chấp nhận? Ai là người chấp nhận (1.5đ)
- So sánh đơn yêu cầu mở L/C và L/C

2 Trắc nghiệm 20 câu (4đ) em ko nhớ hết nhưng các bác ra quán phô tô ở trg NH mà mua cái bộ 138 câu ý. Có hầu hết ở trong ý

3. Trắc nghiệm UCP 600 (3đ) có 3 câu bằng tiếng anh

Một câu thì em hỏi ở trên rồi đấy
Còn 1 câu em nhớ theo nghĩa tiếng việt là khi ngân hàng xác nhận (hay thông báo j đấy) thông báo bộ chứng từ phù hợp thì ngân hàng phát hành làm j có 3 phương án thì chọn cái phương án bắt đầu bằng it’s … j đó.
Còn 1 câu nữa em ko làm sao mà nhớ ra nổi

(Sưu tầm)

Đề thi TTQT vào Agribank những năm trước - Sưu tầm 4

TTQT thì có đề chẵn và lẻ, đề của chị về hối phiếu và L/C
Trắc nghiệm 3 điểm
So sánh 4 điểm
Làm btập 4 điểm
Chị k nhớ chính xác để up á
Tin học thì toàn mấy hàm cơ bản và word thong dụng thôi, k khó đâu á
Tiếng anh chị chịu, dài khó, hic

Tin học thì hỏi mình mấy hàm, Mod, max, min, vlookup... nhé
Word thì hỏi lệnh in, đánh số trang, căn lề..hihi, dễ lắm các bạn à

TTQT thì hỏi về L/C: Nhược điểm của thanh toán L/C
Kỹ thuật ktra hối phiếu?
Bt minh hoạ

Mình thấy thế này á, mún làm tốt phần TTQT các bạn cứ đọc kỹ các hình thức TTQT nhưng đọc kỹ phần trách nhiệm và công việc của ngân hàng á, đọc UCP 600 cho chính xác, hìhì

Btập thì họ cho mình 1 bức điện bằng tiếng anh, cho tình huống mình tự xử

(Sưu tầm)

Đề thi TTQT vào Agribank những năm trước - Sưu tầm 5 (Phần cuối)

Đề thi ở Sài Gòn gồm 10 câu, thang điểm 13, 10 điểm của Kinh tế, 3 điểm của Nông nghiệp

Nội dung thì tóm lại như sau:

1/ L/C đầy đủ, tuy nhiên bảo hiểm bên xuất lại mua đến 130% giá trị hàng hóa, hỏi chứng từ có hợp lệ ko?

2/ L/C cho phép trả chậm 6 tháng, đến gần hạn trả nợ thì bên NK nói hàng kém chất lượng, không trả tiền, hỏi ngân hàng thông báo làm vậy là đúng hay sai?

3/ Liên quan đến diều khoản 44A; 44B trên L/C thì ghi là port of discharge XYZ port, trong khi trên B/L lại ghi là final destination XYZ port. NH yêu cầu tu chỉnh, đúng hay sai?

(Sưu tầm)​

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất