Tìm kiếm khách hàng khi mới đi làm!

blackjack2312

Verified Banker
Chào các anh chị. Em lập topic này không biết có đúng chỗ không, nếu không thì cho em xin lỗi và nhờ mod chuyển giúp em ạ.
Em là sinh viên năm cuối, chuẩn bị đi xin việc tại ngân hàng nên còn rất nhiều điều bỡ ngỡ. Em có câu hỏi này mong các anh chị đi trước gợi ý giúp ạ. Nếu mình mới đi làm ở vị trí quan hệ khách hàng (tín dụng) thì có những phương pháp cụ thể nào để tìm kiếm khách hàng (cả huy động và cho vay), khi mối quan hệ chưa nhiều ạ? Em xin cảm ơn!

Ban đầu thì lấy gia đình, bạn bè, hàng xóm bù vào bạn à :D

Sau đó nếu không quen ai thì bạn bè của họ hàng. Hôm trước mình đọc bài báo có đứa nó đi huy động vốn ở chỗ các vùng nó mới đền bù, giải tỏa ý, thuyết phục người ta gửi vào đấy. Đọc cũng thấy hấp dẫn phết :D

1. Quan hệ mà bào hết
2. Kiếm danh sach khách hàng tiềm năng nhất (cái này tùy theo bạn, ví dụ: KH của Vincom, dạo mát vài vòng lân la hỏi mua danh sách KH, và mọi biện pháp khác v.v...) --> phân tích --> Call liên tục, điên cuồng
3. Phát tờ rơi ở mọi nơi: khu dân cư thu nhập cao, vào nhà xe siêu thị mà rải in ít thôi không bảo vệ nó hỏi thăm v.v.v
4. Đăng tin rao vặt: Cho vay ngân hàng đây, có ai vay ko? ;)) ...đại lại thế
5. Chiều tan sở dạo phố vài vòng thấy em cửa hàng, nhà phố nào cảm thấy ngon ngon ghi số điện thoại lại (nếu có) về CANH ME nó
v.v.... những cách khác nữa, và để tồn tại với cái nghề SALE này thì phải LỲ....

1. Quan hệ mà bào hết
2. Kiếm danh sach khách hàng tiềm năng nhất (cái này tùy theo bạn, ví dụ: KH của Vincom, dạo mát vài vòng lân la hỏi mua danh sách KH, và mọi biện pháp khác v.v...) --> phân tích --> Call liên tục, điên cuồng
3. Phát tờ rơi ở mọi nơi: khu dân cư thu nhập cao, vào nhà xe siêu thị mà rải in ít thôi không bảo vệ nó hỏi thăm v.v.v
5. Chiều tan sở dạo phố vài vòng thấy em cửa hàng, nhà phố nào cảm thấy ngon ngon ghi số điện thoại lại (nếu có) về CANH ME nó
v.v.... những cách khác nữa, và để tồn tại với cái nghề SALE này thì phải LỲ....

nghe hợp lý đấy nhỉ.

mình cũng đã từng đi sale công nhận làm sale cái mặt phải dầy, phải lì, phải gan dạ kèm theo nói chuyện phải gọt nữa.... chỉ có như vậy thu nhập mang về mới cao.

1. Quan hệ mà bào hết

:) like! đúng là nghề sale là phải vậy thôi!

Với kinh nghiệm làm sale bên KHDN thì mình chia sẻ với bạn như sau:
- Đầu tiên lên mạng tìm kiếm danh sách các DN mà bạn thấy là tiềm năng (quan trọng nhất là ngành nghề mà bạn muốn đánh vào).
- Sau đó lên CIC để tra cứu thông tin về quan hệ của DN đó với các TCTD xem xấu hay tốt.
- Tiếp theo là gọi điện chào bán sản phẩm, cố gắng tạo 1 cuộc hẹn để gặp nói chuyện trực tiếp để dễ thuyết phục hơn. (Đây là bước quan trọng nhất vì để tạo 1 cuộc hẹn thông qua gọi điện thì còn tùy thuộc vào kỹ năng của bạn nữa)
- Khi có đc 1 khách hàng đầu tiên rồi thì hãy tận dụng khai thác triệt để các mối quan hệ của KH đó để từ đó mình sẽ có thêm các mối quan hệ khác mà ko cần fai tìm kiếm ở đâu xa nữa. Cứ như vậy mối quan hệ của mình sẽ ngày càng rộng.
Các bước mình nêu trên nói nghe cũng khá đơn giản nhưng khi thực hiện thì ko hề đơn giản chút nào nha bạn. Hãy tự tin và cố gắng thì ok thôi. Chúc bạn thành công!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,602
Thành viên mới nhất
j88betapp
Back
Bên trên