“Thưa sếp, em muốn thăng chức !”

Em Gấu

Thành viên
Bạn đã sẵn sàng cho những nấc thang cao hơn trong công việc và cảm thấy mình hoàn toàn xứng đáng được thăng chức. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, những vị “sếp” thường muốn nhân viên của mình tự tiến cử và đưa ra nguyện vọng của bản thân. Cho dù như vậy, việc đề cập những vẫn đề như thăng chức, tăng lương,…thường khiến chúng ta gặp nhiều khó khăn.

Với bài viết lần này, HRC sẽ cung cấp cho bạn một số mẹo nhỏ để dễ dàng làm việc với “sếp” trong trường hợp này nhé!

1/ Đề cập như thế nào?
pj40gdce1rvOPQnnT6yvfYfJZvy-8fpx_hsL2T3dtZMv_l2WG0EUHkGUdrExbXEBy3Kh8FmVBFoFI7dgYfocu_O9u2ipjDdhU1I8X1HGzKAU9h2gWbGL623shhQu7CFryA

Một số người rất sợ bắt đầu một cuộc đối thoại với cấp trên về vấn đề thăng chức, cứ như vậy họ sẽ khó có thể tiến xa hơn trong công việc. Bạn nên nhớ rằng, các nhà lãnh đạo luôn muốn giữ chân người tài, vì vậy khi cảm thấy mình xứng đáng, hãy xem việc đề đạt thăng tiến là một cơ hội hơn là thách thức. Trước tiên, bạn nên khéo léo gây ấn tượng với một số cách sau đây:

• Nắm lấy cơ hội: Bạn cần biết cách lựa chọn thời điểm đề cập đến cấn đề này. Đó có thể thông qua các bản tự đánh giá thường kì, thường niên hoặc trong những buổi họp riêng, cuộc gặp có lên lịch sẵn giữa sếp với bạn.

• Chủ động đề nghị: hãy gửi email cho sếp đề nghị một cuộc gặp, trong đó nói rõ mục đích của bạn.

• Thể hiện sự quyết tâm: trước khi có ý định thăng chức, bạn nên hỏi sếp về tiêu chuẩn của việc thăng tiến, những yêu cầu liên quan trực tiếp tới công việc của mình: những mục tiêu bạn cần đạt được, dự án nào cần phải hoàn thành, … Đó hoàn toàn là một cách tiếp cận rất thông minh
Bạn cũng không cần thiết tránh đề cập đến việc thăng chức khi chưa có chỗ trống nào bởi khi cơ hội đến, cấp trên sẽ luôn xem bạn là những cử viên đầu tiên.

2/ Chuẩn bị cho cuộc gặp
Khi đã được đồng ý một cuộc hẹn, việc bạn cần làm tiếp theo là chuẩn bị thật kĩ những gì sẽ đề cập trong cuộc gặp sắp tới để gây ấn tượng với sếp bằng những bằng chứng xác thực rằng rằng bạn đã hoàn thành tốt nhiệm vụ và còn làm được nhiều hơn so với vai trò hiện tại :

• Liệt kê trong đầu tất cả những thành tích bạn đã đạt được trong thời gian vừa qua: bạn đã làm việc nỗ lực, trau dồi bản thân như thế nào, nâng cao được những kĩ năng gì,… đồng thời nhấn mạnh những thành tích đó đã đem lại lợi ích gì cho công việc chung.

• Đề cập đến tất cả những gì bạn đã hoàn thành vượt trên chỉ tiêu công việc của mình

• Xác định vị trí công việc bạn muốn, chỉ ra được những yêu cầu của vị trí đó và đưa ra bằng chứng cho việc tại sao bạn phù hợp với nó.
Hãy tự tin chứng tỏ mình là một ứng viên tiềm năng nhé!
Pzi0vNaL_TmQ8_mdyKQyBmcp-bUV_QtS8ggd3VF1H1qaH3uLf96pJ5XALLQDfHL06NDYYzSpRbpE7ioS8DOornnjVcRDUvgVTUYU2-flcx1UhBEzzpBgKUd2OEDngiOMsg

3/ Nên nói những gì khi gặp sếp ?
Đọc tiếp tại đây

nếu xử lý không khéo, nó hoàn toàn có thể là con dao 2 lưỡi :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,528
Thành viên mới nhất
caiwinvn
Back
Bên trên