Thi tuyển và phỏng vấn tại NH Phương Nam (southern bank)

Mình chuẩn bị thi vào vị trí kế toán ngân quỹ tại NH PN thứ 7 này, mọi ng đi trước ai đã từng đi thi có thể share một ít kinh nghiệm và dạng đề như thế nào được không ạ?
Thanks mọi ng nhìu!
hôm nay đi thi về rồi, đề họ ra ko được chuẩn lắm nên nhiều thắc mắc
Gồm 3 phần:
lý thuyết 3 đ giải thích đúng sai
1, trong thanh toán chuyển tiền điện tử, người ta sử dụng cả lệnh hủy lệnh chuyển nợ và lệnh hủy lệnh chuyển có
2, trong ngân hàng khi ghi nhận doanh thu và chi phí theo kì kế toán chỉ tuân thủ nguyên tắc phù hợp
2, theo nguyên tắc cơ sở dồn thích thu nhập và chi phí sẽ được ghi nhận khi ngân hàng thực thu, thực chi
Phần 2 trắc nghiệm 20 câu 4 điểm:
1, trong hồ sơ pháp lý mở tài khoản tại ngân hàng doanh nghiệp cần có
a, mẫu dấu
b, đăng kí kinh doanh
c, quyết định bổ nhiệm thủ trường
d, chỉ 3 phương án trên
- chọn một phương án đúng
- chọn một phương án sai
2, trong các công cụ sau, công cụ nào ko dùng để chuyền tiền đi hoặc thanh toán
a, ủy nhiệm chi
b, ủy nhiệm thu
c, séc
d, séc bảo chi
3, trong các công cụ sau công cụ nào ko bị giới hạn về thời gian thanh toán
a, séc
b, ủy nhiệm chi
c,
d, thư tín dụng
4, công cụ nào ngân hàng dùng để huy động vốn
a, nhận tiền gửi khách hàng
b,
c, phát hành chứng chỉ nhận nợ
d, phát hành cổ phiếu
5,

phần này chỉ nhớ có vậy
Phần 3 bài tập 3 điểm gồm 3 bài tập định khoản
1, a, bán chuyển khoản cho cty A 200 000 usd để kí quỹ lập LC trị giá 400000USD, tỷ giá 20500 1 usd, phần còn lại NH cam kết bảo lãnh, ngân hàng thu phí bảo lãnh 250 usd
b, ngân hàng chuyển đổi 32000 EUR sang usd cho cty A biết 1 EUR = 29500 VND, 1 USD = 20500 USD
2, ngày 30/6 tại NH Phương nam, cty A mang bảng kê nộp séc đến Để thanh toán , séc do NH á châu phát hành ngày 5/6 với mệnh giá 100.000 tr (ko nhớ rõ mệnh giá lắm)
3, Ngày 30/6 Cty A đã có đủ tiền để thanh toán nợ và lãi quá hạn, biết hiện nay số nợ đang được theo dõi ở nhóm 3 với số tiền 400tr kỳ hạn 12 tháng lãi suất 1,7 % một tháng, trả lãi và gốc 3 tháng 1 lần. Ngân Hàng quyết định chuyển số nợ còn lại sang nhóm 2.

Học ko tử tế nên mình làm phần bài tập linh tinh quá, chả hi vọng gì, hic

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bạn Haru đã thi viết chưa vậy?
trước tớ cũng thi gdv ở đó, nhưng mà năm trước rùi. Gdv với ngân quỹ thi cùng đợt, đề giống nhau.Tớ ko nhớ chi tiết đề, nhưng có chọn đúng sai, giải thích, định khoản về kế toán ngân hàng và kế toán Dn.Cũng ko khó lắm đâu bạn ah.
Cố lên nhé.:-bd:-bd

bạn Haru đã thi viết chưa vậy?
trước tớ cũng thi gdv ở đó, nhưng mà năm trước rùi. Gdv với ngân quỹ thi cùng đợt, đề giống nhau.Tớ ko nhớ chi tiết đề, nhưng có chọn đúng sai, giải thích, định khoản về kế toán ngân hàng và kế toán Dn.Cũng ko khó lắm đâu bạn ah.
Cố lên nhé.:-bd:-bd
mai tớ thi bạn à, có cả định khoản kế toán ngân hàng nữa cơ hả bạn, chít rùi, hichic tài khoản kế toán ngân hàng mình nhớ lơ mơ lắm :( có thi IQ vs Tiếng anh ko bạn?

hôm nay đi thi về rồi, đề họ ra ko được chuẩn lắm nên nhiều thắc mắc
Gồm 3 phần:
lý thuyết 3 đ giải thích đúng sai
1, trong thanh toán chuyển tiền điện tử, người ta sử dụng cả lệnh hủy lệnh chuyển nợ và lệnh hủy lệnh chuyển có
2, trong ngân hàng khi ghi nhận doanh thu và chi phí theo kì kế toán chỉ tuân thủ nguyên tắc phù hợp
2, theo nguyên tắc cơ sở dồn thích thu nhập và chi phí sẽ được ghi nhận khi ngân hàng thực thu, thực chi
Phần 2 trắc nghiệm 20 câu 4 điểm:
1, trong hồ sơ pháp lý mở tài khoản tại ngân hàng doanh nghiệp cần có
a, mẫu dấu
b, đăng kí kinh doanh
c, quyết định bổ nhiệm thủ trường
d, chỉ 3 phương án trên
- chọn một phương án đúng
- chọn một phương án sai
2, trong các công cụ sau, công cụ nào ko dùng để chuyền tiền đi hoặc thanh toán
a, ủy nhiệm chi
b, ủy nhiệm thu
c, séc
d, séc bảo chi
3, trong các công cụ sau công cụ nào ko bị giới hạn về thời gian thanh toán
a, séc
b, ủy nhiệm chi
c,
d, thư tín dụng
4, công cụ nào ngân hàng dùng để huy động vốn
a, nhận tiền gửi khách hàng
b,
c, phát hành chứng chỉ nhận nợ
d, phát hành cổ phiếu
5,

phần này chỉ nhớ có vậy
Phần 3 bài tập 3 điểm gồm 3 bài tập định khoản
1, a, bán chuyển khoản cho cty A 200 000 usd để kí quỹ lập LC trị giá 400000USD, tỷ giá 20500 1 usd, phần còn lại NH cam kết bảo lãnh, ngân hàng thu phí bảo lãnh 250 usd
b, ngân hàng chuyển đổi 32000 EUR sang usd cho cty A biết 1 EUR = 29500 VND, 1 USD = 20500 USD
2, ngày 30/6 tại NH Phương nam, cty A mang bảng kê nộp séc đến Để thanh toán , séc do NH á châu phát hành ngày 5/6 với mệnh giá 100.000 tr (ko nhớ rõ mệnh giá lắm)
3, Ngày 30/6 Cty A đã có đủ tiền để thanh toán nợ và lãi quá hạn, biết hiện nay số nợ đang được theo dõi ở nhóm 3 với số tiền 400tr kỳ hạn 12 tháng lãi suất 1,7 % một tháng, trả lãi và gốc 3 tháng 1 lần. Ngân Hàng quyết định chuyển số nợ còn lại sang nhóm 2.

Học ko tử tế nên mình làm phần bài tập linh tinh quá, chả hi vọng gì, hic

tớ cũng đi thi vị trí này hôm 16/7/2011 đây, làm bài cũng k tốt lắm vì phần kế toán ngân hàng mình k được học, hichic. Hôm ấy thi xong hỏi 1 chị coi thi c ấy bảo tầm 1 tuần có kết quả và sẽ gọi đi phỏng vấn. Bao giờ có tin tức gì thì thông báo cho mọi người biết với nh. Thật ra mình cũng k hi vọng lắm vì chỉ thi cho biết thôi, giờ mình đang có bầu mà vào đó phải cam kết 2 năm k sinh con hichic

nếu một tuần thì chắc tầm ngày mai or ngày kia sẽ co kết quả nhỉ, càng đọc lại sách càng thấy mình sai nhiều í hazzz

Cho mình hỏi lương thưởng và chế độ đãi ngộ ở Ngân hàng Phương Nam như thế nào, có tốt không vậy các bạn?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên