Thi tuyển tại công ty chứng khoán Vietinbank

hiện tại công ty chứng khoán Vietinbank đang tuyển dụng vị trí chuyên viên nghiên cứu phân tích. Không biết đã bác nào đã từng ứng tuyển vào vị trí này thì cho mình biết vòng thi viết thế nào nhỉ. Mình đang muốn thi tuyển vào vị trí này

Nội dung thi gồm những gì vậy bạn.
theo thường thấy hình thức thi viết gồm hai phần 1)IQ+ EQ 2) Nghiệp vụ: bao gồm các bài tập tính toán liên quan đến FSA cửa doanh nghiệp ( phần này không biết có bài tập tính hay trắc nghiệm nữa. Không biết Vietinbanksc có trường hợp ngoại lệ nào ko. Như mấy đợt bên shbs tuyển toàn bắt dịch đoạn văn từ tiếng việt ra tiếng anh. nản wa
IQ và TA thì như bản nói rồi. Phần thi nghiệp vụ thì có cả trắc nghiệm và tự luận. Nội dung tưf các kiến thức vĩ mô đến các kiến thức liên quan định giá trái phiếu, cổ phiếu. Tư luận là cho FSs của 3 năm, bắt tính các chỉ số tài chính cơ bản và nhận xét ( by English)

- - - Updated - - -

Em đã thi đợt tháng 9 đây, nói ra lại bảo e tự tin quá nhưng e cũng không nghĩ là mình sẽ trượt ở vòng thi nghiệp vụ đâu, về chuyên môn Chứng khoán thì e lấy full 7 chứng chỉ ở UBCKNN rồi nên đề thi nghiệp vụ chứng khoán nó cug là thi những j mình đã từng thi :)), tiếng Anh thì không khó (theo e thấy là thế) mà lần tr tuyển 5 nv phân tích, h chưa đầy 3 tháng lại tuyển thêm 3 nv nữa thì không hiểu là thế nào :3
Mình cũng giống bạn. Ngay từ lúc nộp hs mình đã ôn luyện luôn. Lúc thi mặc dù không làm xong hết 100% nhưng cũng khá tự tin với phần làm của mình, thế mà vẫn toach. Giờ lại thấy tuyển tiếp thì thấy hơi ảo.

mấy bác cho em hỏi lần đó thi tiếng anh và chuyên nghành thế nào mới :( các bác nói cụ thể đi. chung chung quá

Đợt đấy mình cũng thi, cv phân tích. Nhưng 5 vị trí có đấy. Cũng được gọi đi thi. Cũng tự tin là mình làm được kha khá. Thế nhưng vẫn toạch. Mình đoán có 2 khả năng: một là vị trí này yc rất cao, cả chuyên môn lẫn TA, 2 là tuyển ảo. Cá nhân mình nghĩ khả năng 2 vì: vietinsc hoạt động ở mức cầm chừng, thế nên số lượng tuyển cv phân tích như thông báo là tương đối nhiều (đợt tháng 9 là 5 người, đợt này lại thêm 3). Khả năng nhân viên cũ nghỉ việc cũng thấp vì cuối năm rồi, ai ngu gì nghỉ. Dù sao cũng là yk cá nhân. Các bạn có tg, thừa hs thì nộp thử xem sao.
bác có nhớ đề cv phân tích hay đại khái nó thi cái gì bác cho em xin cái hướng với!

Kinh, bác CTS này nhận hồ sơ sau 5 tháng mới cho anh em đi thi. Công tác lọc hồ sơ lâu v~ :D

bác có nhớ đề cv phân tích hay đại khái nó thi cái gì bác cho em xin cái hướng với!
Lâu quá rồi, mình cũng không nhớ lắm.
IQ thì bạn cứ lục các đề thi của Vietin, nó cùng 1 nguồn mà.
Eng: thì lần đấy mình thi thấy không khó lắm. Chủ yếu là TA liên quan đến TC-NH, hình thức thi trắc nghiệm và có cả sửa lỗi sai, điền từ, viết lại câu.
Nghiệp vụ: Trắc nghiệm kiến thức vĩ mô, kiến thức về tài chính nói chung (định giá cổ phiếu, trái phiếu, đường cong lãi suất, ...) và 1 bài tự luận cho báo cáo tài chính của doanh nghiệp trong 3 năm, yêu cầu bạn tính các chỉ số tài chính quan trọng, không nêu cụ thể chỉ số nào nhé, bạn phải tự nhận định xem chỉ số nào quan trọng và tính toán cho kịp thời gian, sau đó có 2 câu hỏi dạng tự luận để test khả năng phân tích của bạn. Và quan trọng là phần này tất cả đề và bài làm bạn phải trình bày bằng TA nhé.
Đấy mình nhớ có thế thôi.

Lời cuối cùng, không phải mình muốn làm giảm nhuệ khí của bạn đâu nhưng ngay từ lúc nó đăng tuyển lần 2 mình đã nghi ngờ rồi, và giờ sau gần nửa năm mới gọi đi thi thì có vấn đề lớn lắm. Tất nhiên nếu bạn có thời gian thì cứ tham gia, chả thiệt gì cả. Chỉ là đừng quá chú trọng vào nó mà quên đi các cơ hội khác. Good luck.

Eng: thì lần đấy mình thi thấy không khó lắm. Chủ yếu là TA liên quan đến TC-NH, hình thức thi trắc nghiệm và có cả sửa lỗi sai, điền từ, viết lại câu.
Nghiệp vụ: Trắc nghiệm kiến thức vĩ mô, kiến thức về tài chính nói chung (định giá cổ phiếu, trái phiếu, đường cong lãi suất, ...) và 1 bài tự luận cho báo cáo tài chính của doanh nghiệp trong 3 năm, yêu cầu bạn tính các chỉ số tài chính quan trọng, không nêu cụ thể chỉ số nào nhé, bạn phải tự nhận định xem chỉ số nào quan trọng và tính toán cho kịp thời gian, sau đó có 2 câu hỏi dạng tự luận để test khả năng phân tích của bạn. Và quan trọng là phần này tất cả đề và bài làm bạn phải trình bày bằng TA nhé.

Lời cuối cùng, không phải mình muốn làm giảm nhuệ khí của bạn đâu nhưng ngay từ lúc nó đăng tuyển lần 2 mình đã nghi ngờ rồi, và giờ sau gần nửa năm mới gọi đi thi thì có vấn đề lớn lắm. Tất nhiên nếu bạn có thời gian thì cứ tham gia, chả thiệt gì cả. Chỉ là đừng quá chú trọng vào nó mà quên đi các cơ hội khác. Good luck.

Mình được gọi mai đi thi ở chỗ này mà đang phân vân ko biết có nên đi thi ko vì thấy nộp hs lâu rồi bh mới gọi. Thấy trên đây cũng nhiều bạn giỏi mà ko qua đc vòng nghiệp vụ, bạn cũng nói thế nữa nên chắc k đi thi nữa vậy haizzzz

thank bác em cũng chẳng hy vọng gì đăng kí rồi thi 1 lần cho biết!

nghe thật mù mịt và tăm tối, không biết mai mình còn đủ động lực để dậy từ 6h sáng đi thi đến 12h trưa không :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,700
Thành viên mới nhất
ducnguyen11201@
Back
Bên trên