Thế chấp tài sản là ô tô của đơn vị phụ thuộc cho công ty mẹ vay vốn

chengxin108

Verified Banker
Xin chào các anh chị ạ! Em mới gặp trường hợp thế chấp xe ô tô đứng tên đơn vị phụ thuộc cho công ty mẹ vay vốn. Không biết là em nên làm Hợp đồng thế chấp 3 bên hay 2 bên? Và cần thủ tục gì để thế chấp, công chứng, đăng ký giao dịch bảo đảm?
Em cám ơn anh/chị nhiều ạ.

Ac có thể giải thích kỹ cho em được không ạ, em vẫn còn mơ hồ lắm. Và có căn cứ gì để làm hợp đồng thế chấp 3 bên không ạ như biên bản họp HĐ thành viên.. hay ko ạ?

Xin chào các anh chị ạ! Em mới gặp trường hợp thế chấp xe ô tô đứng tên đơn vị phụ thuộc cho công ty mẹ vay vốn. Không biết là em nên làm Hợp đồng thế chấp 3 bên hay 2 bên? Và cần thủ tục gì để thế chấp, công chứng, đăng ký giao dịch bảo đảm?

Chào em !

Trường hợp em nêu ở đây sẽ phải làm hợp đồng thế chấp 03 bên nhé, vì sao fai thế thì e dựa vào 03 thành phần trong hợp đồng thế chấp 3 bên để thấy logic của nó

1. Bên cho vay: ở đây là ngân hàng
2. Bên vay vốn: ở đây là bên được bảo lãnh- công ty mẹ vay vốn bên NH e
3. Bên có tài sản: ở đây là công ty con.
Nếu ko có bên bảo lãnh, thì bên kia sẽ ko thể vay vốn ngân hàng vì xe đâu fai xe của họ, nthe làm sao mà mang đi thế chấp 1 cái không phải của mình và NH sẽ chẳng dại gì mà nhận để sau này xảy ra tranh chấp là thua thiệt ngay

Em chỉ có thế làm hợp đồng 2 bên khi công ty con sang tên cho công ty mẹ cái xe đó tuy nhiên thường họ sẽ ko làm thế vì sẽ mất phí chuyển nhượng vì vậy phương án ở đây là hợp đồng 3 bên

Hồ sơ cần khi công chứng
- BB họp HĐTV ( HĐQT ) của công ty con v/v đồng ý dùng oto của cty mình bảo lãnh cho công ty mẹ
- BB họp HĐTV ( HĐQT ) của công ty mẹ v/v đồng ý sử dụng oto bảo lãnh cho công ty mẹ
- ĐKKD công ty mẹ, CMT Giám đốc
- ĐKKD công ty con, CMT Giám đốc
- BB định giá

Em cám ơn anh/chị ạ. Em thắc mắc một điều nữa là về việc hạch toán phụ thuộc hay hạch toán độc lập có ảnh hưởng đến việc thế chấp 3 bên hay 2 bên không ạ?

Em cám ơn anh/chị ạ. Em thắc mắc một điều nữa là về việc hạch toán phụ thuộc hay hạch toán độc lập có ảnh hưởng đến việc thế chấp 3 bên hay 2 bên không ạ?

TH này thì không ảnh hưởng gì cả.
Tuy nhiên nên xem xét kỹ về mặt pháp lý và tình hình tài chính của các cty. Tránh TH cty con nợ xấu nên Cty mẹ đứng ra vay hộ.

Công chứng chỗ nào ngặt dữ? Mình đi công chứng hoài có bao giờ bị yêu cầu giấy chứng nhận MST đâu, kể cả giấy phép theo mã số cũ và mã số mới luôn :))
ừa, MTS cho cái thằng thuê công chứng để xuất hóa đơn thôi chứ t nghĩ là ko cần Thao nhỉ
Mà từ 2010, số ĐKKD trùng MST rồi thì sao phải lờ o lo :D

Như bạn longvd đã tư vấn cho em là chính xác và tương đối đầy đủ song
Hiện nay, rất rất và rất ít bank nhận thế chấp là phương tiện vận tải Vì khá rủi ro (từ sau ngày 01/04/2012 từ khi NĐ 71 có hiệu lực)
Ngoài ra, TSTC thuộc sở hữu của bên thức 3 nữa
Bạn nên tìm hiểu kỹ để lường trước rủi ro từ loại TSTC này
Gặp mấy trường hợp này mình từ chối khéo cho "lành"
Chúc bạn thành công!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229